Category Archives: DÂN SỰ

Nhánh cây nhà hàng xóm ngả sang vườn nhà mình, thì có đốn được không?

Thưa luật sư, chuyện là em đốt rác trong vườn vô ý để lửa lan sang nhà hàng xóm, cháy mất hai cây cảnh của nhà hàng xóm và nám mất 10 trái bưởi, nhưng mà nhánh bưởi có trái kia lại lấn sang đất nhà em, vậy em có phải bồi thường không ạ?

Trình tự giải quyết tranh chấp đất đã cấp giấy chứng nhận

Tôi có tranh chấp đất đai với Bác, nay Bác đã làm sổ đỏ vậy tôi nên làm hồ sơ gửi về UBND huyện hay gửi về tòa án nhân dân huyện là đúng.Khi làm hồ sơ gồm những giấy tờ gì.Rất mong nhận đc sự quan tâm hỗ trợ của luật sư.Tôi xin chân thành […]

Mất sổ đỏ thì cần những thủ tục gì làm lại?

Mất sổ đỏ thì cần những thủ tục gì làm lại? Hỏi: Cho em hỏi đất có sổ đỏ rồi. Nhưng mất sổ đỏ giờ em muốn lấy lại sổ đỏ để chia di sản thì làm sao? *Trả lời: Theo Khoản 16 Điều 3 Luật Đất đai 2013 quy định: “Giấy chứng nhận quyền […]

Nhà được xây dựng trên đất bố mẹ vợ, khi ly hôn có được chia không?

Em co 1 căn nha xay tren đất nha vơ. Chi phi xây nha la 900tr .đất thì khi hai vợ chồng ly hôn..Em có được chia tiền xây nha lại được không? Cảm ơn Quý khách hàng đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi, đội ngũ tư vấn pháp lý […]

Tại sao phải lập Vi Bằng?

Hiện tại gia đình em làm ăn buôn bán cho 1 chú bên bộ đội mua đồ về nấu cho lính ăn. Nhưng đến thời điểm hiện tại chú này nợ nhà em nhiều tiền bố mẹ có đề nghị chú trả nợ. Đến nay vẫn chưa chú trả, qua nhiều lần gọi điện thoại […]

Cho vay với lãi suất vượt quá mức quy định 20%/năm

Cho vay với lãi suất vượt quá mức quy định: 20%/năm là tình trạng không hiếm thấy trong xã hội hiện nay, rất nhiều người đã dễ dàng sa vào cái bẫy cho vay này của chủ nợ, vậy giải quyết sao?

Quyền lợi của bên đang thuê khi chủ nhà bán nhà

Tôi có thua căn nhà của ông S với diện tích 80m2 gồm căn nhà 40m2 và sân vườn trước  nhà 40m2 trong thời hạn 1 năm, tôi đã đặt cọc tiền thuê nhà 1 tháng, và tiền nhà cũng đã được công chứng. Có được sự đồng ý của ông S thì mới đây tôi đã tự sửa lại căn nhà mất hết 3 triệu đồng. chưa đầy 3 tháng sau thì ông S thông báo đã bán căn nhà cho chị M, Khi chị M thành chủ sở hữu mới thì chị đã thông báo cho tôi biết rằng sẽ xây dựng khu vườn phí trước thành nhà trọ, để lại một phần diện tích làm đường  đi vào nhà thôi, đồng thời chị nói sẽ tăng giá thuê. Tôi choáng váng vì mình mới chỉ ở đây chưa được 3 tháng và cũng mới sửa lại căn nhà. Tuy nhiên Chị M không đồng ý với yêu cầu bồi thường của tôi. Tôi rất mong luật sư sẽ tư vấn ạ, tôi cảm ơn

Mua đất nhưng Giấy chứng nhận vẫn đứng tên chủ cũ có hợp pháp không?

Mua đất nhưng Giấy chứng nhận vẫn đứng tên chủ cũ có hợp pháp không? là câu học được nhiều bạn thắc mắc trong tuần vừa qua, vậy có hợp pháp không?

Có được hoàn cọc khi không lập Hợp đồng đặt cọc không?

Có được hoàn cọc khi không lập Hợp đồng đặt cọc không? là trong số những câu hỏi được rất nhiều bạn gửi đến Luật Cộng ĐỒng Vạn Tín, vì vậy chúng tôi xin trả lời như sau:

HIỆU LỰC CỦA GIẤY CHUYỂN NHƯỢNG SỬ DỤNG ĐẤT

HIỆU LỰC CỦA GIẤY CHUYỂN NHƯỢNG SỬ DỤNG ĐẤT Hỏi: Bố tôi được ông chuyển nhượng đất ruộng cho để trồng lúa, khi đi tách sổ thì thửa ruộng chưa có trong sổ đỏ nên chưa tách được. Đến nay do công việc bận bịu nên quên mất và vẫn chưa tách được sổ. Bây […]

0968.605.706