Nhánh cây nhà hàng xóm ngả sang vườn nhà mình, thì có đốn được không?

Nhanh cay nha hang xom nga sang nha minh thi co don duoc khong 1024x567 - Nhánh cây nhà hàng xóm ngả sang vườn nhà mình, thì có đốn được không?

Thưa luật sư, chuyện là em đốt rác trong vườn vô ý để lửa lan sang nhà hàng xóm, cháy mất hai cây cảnh của nhà hàng xóm và nám mất 10 trái bưởi, nhưng mà nhánh bưởi có trái kia lại lấn sang đất nhà em, vậy em có phải bồi thường không ạ?

Cảm ơn Quý khách hàng đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi, đội ngũ tư vấn pháp lý đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Bộ luật Dân sự 2015
  • Nghị định 167/2013/NĐ-CP

Nhánh cây nhà hàng xóm ngả sang vườn nhà mình, thì có đốn được không?

Trong Bộ luật Dân sự 2015 có điều 111 qui định về vật chia được và không chia được. Vậy nhánh bưởi là vật không chia được của cây bưởi; cho nên dù cành của nó có chĩa sang bên nhà bạn thì cái cây và cả cành kia vẫn thuộc về nhà hàng xóm. Nhánh cây nhà hàng xóm ngả sang vườn nhà mình, thì có đốn được không?

Trong trường hợp Nếu cành mục cây có gãy mà rơi vào đầu của một ai trong nhà bạn thì nhà hàng xóm vẫn chịu trách nhiệm.

Ta có thể mở rộng ra và sẽ thấy điều 175 Bộ luật Dân sự 2015 buộc rằng:

“Nếu rễ cây, cành cây vượt quá ranh giới thì phải xén rễ, tỉa cành phần vượt quá, trừ trường hợp có thỏa thuận khác”. Nhánh cây nhà hàng xóm ngả sang vườn nhà mình, thì có đốn được không?

Như vậy, Ta có thể kết luận, nhánh bưởi chĩa sang nhà bạn, thì vẫn là của Nhà hàng xóm.

Nhanh cay nha hang xom nga sang nha minh thi co don duoc khong - Nhánh cây nhà hàng xóm ngả sang vườn nhà mình, thì có đốn được không?

Trong tình huống này của bạn, việc bạn đốt nám 15 trái bưởi đối chiếu với khoản 2 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP thì sẽ bị xử phạt hành chính phạt tiền 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau:

  • Hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác;
  • Gây mất mát, hư hỏng hoặc làm thiệt hại tài sản của Nhà nước được giao trực tiếp quản lý;
  • Dùng thủ đoạn hoặc tạo ra hoàn cảnh để buộc người khác đưa tiền, tài sản;
  • Gian lận hoặc lừa đảo trong việc môi giới, hướng dẫn giới thiệu dịch vụ mua, bán nhà, đất hoặc các tài sản khác;
  • Mua, bán, cất giữ hoặc sử dụng tài sản của người khác mà biết rõ tài sản đó do vi phạm pháp luật mà có;
  • Chiếm giữ trái phép tài sản của người khác.

Ngoài trách nhiệm nộp phạt như đã nêu trên thì bạn vẫn phải thực hiện trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngoài dân sự khi gây thiệt hại về tài sản cho nhà hàng xóm.

TRÊN ĐÂY LÀ Ý KIẾN TƯ VẤN CÓ TÍNH CHẤT THAM KHẢO THEO QUY ĐỊNH PHÁP LUẬT

Chúc bạn thành công!

Chuyên viên: Nguyễn Phạm Duy Nhạc  

SĐT: 0973.212.487

Luật sư PHẠM THỊ NHÀN                              Hotline:  0968.605.706.hoặc 0909257165

+  https://luatsunhadathcm.com/   (Website chuyên đất đai)

+   https://luatsulyhon.com.vn/ (Website chuyên ly hôn)

+ youtube: https://www.youtube.com/channel/UCRVhgDnAXEWUVDum80drWTQ

+Fanpage: https://www.facebook.com/LU%E1%BA%ACT-S%C6%AF-NH%C3%80-%C4%90%E1%BA%A4T-1057002254479124

https://luatsunhadathcm.com/tu-van-dat-dai/

https://www.youtube.com/watch?v=8nh2yE9Mth4

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0968.605.706