10m2 ĐẤT CÓ ĐƯỢC TÁCH THỬA KHÔNG?

10m2 DAT CO DUOC TACH THUA KHONG 1024x567 - 10m2 ĐẤT CÓ ĐƯỢC TÁCH THỬA KHÔNG?

Cho e hỏi , ông A có lô đất 20m², bây giờ e mua 10m² thì sau đó e sẽ đc ông A nhượng lại 10m² đồng nghĩa với việc e sẽ có sổ đỏ 10m² đấy, còn sổ đỏ 20m² của ông A sẽ bị hủy bỏ hoàn toàn và ông A cũng sẽ đc cấp lại quyển sổ đỏ 10m² phải ko ạ?

Cảm ơn Quý khách hàng đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi, đội ngũ tư vấn pháp lý đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:

  • Thông tư 23/2014/TT-BTNMT
  • Thông tư 09/2021/TT-BTNMT
  • Nghị định 43/2014/NĐ-CP

10m2 ĐẤT CÓ ĐƯỢC TÁCH THỬA KHÔNG?

Căn cứ tại điểm a khoản 2 Điều 17 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT sửa đổi, bổ sung bởi Khoản 2 Điều 1 Thông tư 09/2021/TT-BTNMT quy định về Các trường hợp đăng ký biến động được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất bao gồm:

“a) Hợp nhiều thửa đất thành một thửa đất mới; tách một thửa đất thành nhiều thửa đất mới phù hợp với quy định của pháp luật; thửa đất được tách ra để cấp riêng Giấy chứng nhận đối với trường hợp Giấy chứng nhận đã được cấp chung cho nhiều thửa”

Như vậy, tách một thửa đất thành nhiều thửa đất mới phù hợp với quy định của pháp luật là thuộc một trong số các trường hợp được cấp sổ đỏ mới khi đăng ký biến động đất đai từ 01/9/2021. 10m2 ĐẤT CÓ ĐƯỢC TÁCH THỬA KHÔNG?

Tuy nhiên, diện tích tách thửa phải phải phù hợp với quy định về diện tích tối thiểu được phép tách thửa đối với từng loại đất cho phù hợp với điều kiện cụ thể của địa phương.

Như vậy, diện tích tối thiểu được phép tách thửa sẽ do UBND cấp tỉnh quy định vì thế, diện tích tối thiểu được phép tách thửa giữa các tỉnh cũng sẽ có sự khác nhau.

10m2 DAT CO DUOC TACH THUA KHONG - 10m2 ĐẤT CÓ ĐƯỢC TÁCH THỬA KHÔNG?

Tại khoản 3 Điều 29 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định về  Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với trường hợp thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu như sau: 10m2 ĐẤT CÓ ĐƯỢC TÁCH THỬA KHÔNG?

Trường hợp người sử dụng đất xin tách thửa đất thành thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu đồng thời với việc xin được hợp thửa đất đó với thửa đất khác liền kề để tạo thành thửa đất mới có diện tích bằng hoặc lớn hơn diện tích tối thiểu được tách thửa thì được phép tách thửa đồng thời với việc hợp thửa và cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho thửa đất mới.

Như vậy, trường hợp tách thửa mà tạo thành thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu nhưng xin hợp thửa với thửa đất liền kề để tạo thành thửa đất mới có diện tích bằng hoặc lớn hơn diện tích tối thiểu thì được phép tách thửa. 10m2 ĐẤT CÓ ĐƯỢC TÁCH THỬA KHÔNG?

TRÊN ĐÂY LÀ Ý KIẾN TƯ VẤN CÓ TÍNH CHẤT THAM KHẢO THEO QUY ĐỊNH PHÁP LUẬT

Chúc bạn thành công!

Chuyên viên: Nguyễn Phạm Duy Nhạc  

SĐT: 0973.212.487

Luật sư PHẠM THỊ NHÀN                              Hotline:  0968.605.706.hoặc 0909257165

+  https://luatsunhadathcm.com/   (Website chuyên đất đai)

+   https://luatsulyhon.com.vn/ (Website chuyên ly hôn)

+ youtube: https://www.youtube.com/channel/UCRVhgDnAXEWUVDum80drWTQ

+Fanpage: https://www.facebook.com/LU%E1%BA%ACT-S%C6%AF-NH%C3%80-%C4%90%E1%BA%A4T-1057002254479124

https://luatsunhadathcm.com/tu-van-dat-dai/

https://www.youtube.com/watch?v=8nh2yE9Mth4

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0968.605.706