Hồ sơ, thủ tục đăng ký giám hộ

Ho so thu tuc dang ky giam ho 1024x563 - Hồ sơ, thủ tục đăng ký giám hộ

Tôi đã có 1 con trai 11 tuổi và nay tôi đã kết hôn với người chồng sau. Nên tôi muốn hỏi là tôi có cần đăng ký cho người chồng sau của tôi, là người giám hộ cho con tôi không? Vì sắp tới chồng sau của tôi sẽ là người làm hồ sơ và thủ tục chuyển trường và nhập học cho con của tôi. Kính mong được giúp đỡ.

Cảm ơn Quý khách hàng đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi, đội ngũ tư vấn pháp lý đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Bộ luật Dân sự 2015
  • Thông tư 04/2020/TT-BTP

Hồ sơ, thủ tục đăng ký giám hộ

Tại Điều 49 Bộ luật Dân sự 2015 đã có quy định về Điều kiện của cá nhân làm người giám hộ như sau:

Cá nhân có đủ các điều kiện sau đây có thể làm người giám hộ:

  • Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ.
  • Có tư cách đạo đức tốt và các điều kiện cần thiết để thực hiện quyền, nghĩa vụ của người giám hộ.
  • Không phải là người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc người bị kết án nhưng chưa được xoá án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, tài sản của người khác.
  • Không phải là người bị Tòa án tuyên bố hạn chế quyền đối với con chưa thành niên.

Theo đó, mặc dù vợ chồng đã ly hôn nhưng con bạn vẫn còn bạn (là mẹ) đang là người đại diện hợp pháp của con.

Hồ sơ, thủ tục đăng ký giám hộ

Đối với trường hợp mà để chồng sau của bạn có thể trờ thành người giám hộ cho con bạn thì cần phải có đủ 2 điều kiện sau:

Thứ nhất, chồng sau của bạn phải chứng minh được bạn không có điều kiện để chăm sóc, giáo dục con và chồng sau của bạn được bạn yêu cầu làm người giám hộ cho con.

Thứ hai, nếu con bạn vẫn còn ông bà ngoại thì bạn phải thỏa thuận với họ về việc chồng sau của bạn sẽ trở thành người giám hộ và phải được họ đồng ý hoặc nếu họ không đồng ý thì chồng sau của bạn phải chứng rằng anh ta có đủ điều kiện để trở thành người giám hộ thì chồng sau của bạn mới được giám hộ.

Hồ sơ, thủ tục đăng ký giám hộ

Về thủ tục chuyển trường cho con thì chồng sau của bạn có thể chứng minh là chồng hợp pháp của bạn để làm hồ sơ và thủ tục chuyển trường và nhập học cho con bạn, vì thế không nhất thiết chồng bạn phải trở thành người giám hộ thì mới có thể thực hiện các thủ tục làm hồ sơ, thủ tục chuyển trường, nhập học cho con.

Ho so thu tuc dang ky giam ho - Hồ sơ, thủ tục đăng ký giám hộ

Thủ tục đăng ký giám hộ:

B1: Chuẩn bị hồ sơ

– Tờ khai đăng ký giám hộ theo mẫu.

– Văn bản cử người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự đối với trường hợp đăng ký giám hộ cử.

– Giấy tờ chứng minh điều kiện giám hộ đương nhiên theo quy định của bộ luật Dân sự đối với trường hợp đăng ký giám hộ đương nhiên. Trường hợp có nhiều người cùng đủ điều kiện làm giám hộ đương nhiên thì nộp thêm văn bản thỏa thuận về việc cử một người làm giám hộ đương nhiên.

– Văn bản ủy quyền theo quy định của pháp luật trong trường hợp ủy quyền thực hiện việc đăng ký giám hộ. Trường hợp người được ủy quyền là ông, bà, cha, mẹ, con, vợ, chồng, anh, chị, em ruột của người ủy quyền thì văn bản ủy quyền không phải chứng thực.

– xuất trình CMND, CCCD hoặc Hộ chiếu

– Giấy tờ chứng minh nơi cư trú để xác định thẩm quyền đăng ký giám hộ.

B2: Nộp Hồ sơ

Tại UBND cấp xã/phường nơi cư trú của người được giám hộ hoặc người giám hộ

B3: Nhận kết quả

 

Cơ quan có thẩm quyền giải quyết: UBND xã/phường

Thời hạn giải quyết: 03 ngày làm việc

TRÊN ĐÂY LÀ Ý KIẾN TƯ VẤN CÓ TÍNH CHẤT THAM KHẢO THEO QUY ĐỊNH PHÁP LUẬT

Chúc bạn thành công!

Chuyên viên: Nguyễn Phạm Duy Nhạc  

Luật sư PHẠM THỊ NHÀN                              Hotline:  0968.605.706.hoặc 0909257165

+  https://luatsunhadathcm.com/   (Website chuyên đất đai)

+   https://luatsulyhon.com.vn/ (Website chuyên ly hôn)

+ youtube: https://www.youtube.com/channel/UCRVhgDnAXEWUVDum80drWTQ

+Fanpage: https://www.facebook.com/LU%E1%BA%ACT-S%C6%AF-NH%C3%80-%C4%90%E1%BA%A4T-1057002254479124

https://luatsunhadathcm.com/tu-van-dat-dai/

https://www.youtube.com/watch?v=8nh2yE9Mth4

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0968.605.706