Hợp Đồng thuê nhà bằng giấy viết tay có hiệu lực không?

Hop Dong thue nha bang giay viet tay co hieu luc khong 1024x565 - Hợp Đồng thuê nhà bằng giấy viết tay có hiệu lực không?

Dạ, em với chủ nhà trọ có ký hợp đồng thuê nhà trọ bằng giấy viết tay, nhưng bây giờ em muốn chuyển trọ sang nơi khác và muốn kết thúc hợp đồng sớm. Vậy hợp đồng viết tay trên không có công chứng có hiệu lực không ạ? Có cách gì để kết thúc sớm không ạ?

Cảm ơn Quý khách hàng đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi, đội ngũ tư vấn pháp lý đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Bộ luật Dân sự năm 2015
  • Luật Nhà ở 2014

Hợp Đồng thuê nhà bằng giấy viết tay có hiệu lực không?

Căn cứ tại khoản 2 Điều 122 Luật nhà ở năm 2014 quy định về Công chứng, chứng thực hợp đồng và thời điểm có hiệu lực của hợp đồng về nhà ở như sau: Hợp Đồng thuê nhà bằng giấy viết tay có hiệu lực không?

  • Đối với trường hợp tổ chức tặng cho nhà tình nghĩa, nhà tình thương; mua bán, cho thuê mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước; mua bán, cho thuê mua nhà ở xã hội, nhà ở phục vụ tái định cư; góp vốn bằng nhà ở mà có một bên là tổ chức; cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở thì không bắt buộc phải công chứng, chứng thực hợp đồng, trừ trường hợp các bên có nhu cầu.
  • Đối với các giao dịch quy định tại khoản này thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là do các bên thỏa thuận; trường hợp các bên không có thỏa thuận thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm ký kết hợp đồng.

Hop Dong thue nha bang giay viet tay co hieu luc khong - Hợp Đồng thuê nhà bằng giấy viết tay có hiệu lực không?

Như vây, có thể thấy rằng hợp đồng thuê nhà sẽ không bắt buộc công chứng, chứng thực, đồng nghĩa với việc hợp đồng thuê nhà viết tay giữa bạn và chủ trọ là hoàn toàn có hiệu lực nếu đáp ứng đầy đủ các điều kiện theo Điều 117 Bộ luật Dân sự 2015: Hợp Đồng thuê nhà bằng giấy viết tay có hiệu lực không?

  • Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;
  • Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện;
  • Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.

Đối với việc bạn muốn kết thúc hợp đồng sớm thì bạn nên xem lại các điều khoản thỏa thuận trong hợp đồng giữa bạn và chủ nhà trọ có quy định gì về vấn đề này không? Hậu quả của việc Đơn phương chấm dứt hợp đồng được quy định trong hợp đồng như thế nào.

Ngoài ra, bạn có thể thương lượng, thỏa thuận với chủ trọ để kết thúc hợp đồng sớm.

Hợp Đồng thuê nhà bằng giấy viết tay có hiệu lực không?

TRÊN ĐÂY LÀ Ý KIẾN TƯ VẤN CÓ TÍNH CHẤT THAM KHẢO THEO QUY ĐỊNH PHÁP LUẬT

Chúc bạn thành công!

Chuyên viên: Nguyễn Phạm Duy Nhạc  

SĐT: 0973.212.487

Luật sư PHẠM THỊ NHÀN                              Hotline:  0968.605.706.hoặc 0909257165

+  https://luatsunhadathcm.com/   (Website chuyên đất đai)

+   https://luatsulyhon.com.vn/ (Website chuyên ly hôn)

+ youtube: https://www.youtube.com/channel/UCRVhgDnAXEWUVDum80drWTQ

+Fanpage: https://www.facebook.com/LU%E1%BA%ACT-S%C6%AF-NH%C3%80-%C4%90%E1%BA%A4T-1057002254479124

https://luatsunhadathcm.com/tu-van-dat-dai/

https://www.youtube.com/watch?v=8nh2yE9Mth4

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0968.605.706