ĐẤT SỬ DỤNG TỪ NĂM 1982 CÓ ĐƯỢC CẤP SỔ ĐỎ?

3ffbf53c4b0eb750ee1f 1024x566 - ĐẤT SỬ DỤNG TỪ NĂM 1982 CÓ ĐƯỢC CẤP SỔ ĐỎ?

Kính gửi Luật sư, Ông A và bố tôi cùng quê quán. Năm 1982 gia đình ông A đi kinh tế mới theo lời kêu gọi của tỉnh và từ đó bỏ xứ đi đến bây giờ. Năm 1982 ông A có bán căn nhà và vườn cho bố tôi , có viết giấy mua bán bằng tay có người làm chứng. Năm 2013 bố tôi nhận thông báo nộp thuế trước bạ của sở tài nguyên huyện về nhà đất (trong thông báo có ghi 250 mét vuông thổ cư và 500 mét vuông trồng cây đúng với thực tế). Mãi đến năm 2019 bố tôi đi đóng thuế theo thông báo trên tại chi cục thuế huyện và đóng thêm khoản tiền phạt chậm đóng thuế khoảng thời gian trên. Toàn bộ giấy tờ sau khi đóng thuế trên và giấy mua bán năm 1982 , sổ hộ khẩu, cmnd về nộp lại cho địa chính xã. Thì địa chính xã đòi phải có sổ đỏ 64 của ông A ( mà năm 1982 làm gì nhà nào có sổ đỏ).Hỏi tại văn phòng đăng ký đất đai theo thông báo đóng thuế trước bạ năm 2013 thì bảo đất này là của bố tôi, bảo liên hệ với địa chính xã để giải quyết. Cho tôi hỏi? – Thứ nhất: Địa chính xã đòi xổ đỏ 64 của ông A có đúng không? ( trong khi ông A đã bỏ xứ đi năm 1982 không còn hộ khẩu ở thôn tôi ) – Thứ hai: Bố tôi làm phải làm như thế nào? thủ tục và làm việc ở đâu để được cấp sổ đỏ ? Cảm ơn luật sư nhiều! Trân trọng,

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi, chúng tôi xin trả lời như sau:

Thứ nhất, địa chính xã không được quyền đòi sổ đỏ vì đất này có trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 có hiệu lực nên chỉ xác nhận nguồn gốc đất dựa vào thực tế, không dựa vào giấy tờ. Nếu địa chính xã yêu cầu thì làm văn bản đề nghị xã trích lục phần diện tích này mà xã giữ trên bản đồ đo đạc.

Thứ hai, bạn muốn làm sổ thì liên hệ văn phòng đăng ký đất đai cấp tỉnh hoặc chi nhánh văn phòng đăng ký đất đai quận/huyện để thực hiện thủ tục đề nghị cấp sổ đỏ.

Căn cứ theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 100 Luật Đất đai 2013 Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;thì nhà bạn được cấp sổ đỏ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất)  và không phải nộp tiền sử dụng đất.

chuyên viên: Huyền Nga

Luật sư Phạm Thị Nhàn 0968.605.706.

CÔNG TY LUẬT VẠN TÍN

Số 7 Đường số 14, Khu Him Lam, Phường Tân Thuận, Quận 7, Hồ Chí Minh.

Fanpage:  https://www.facebook.com/vplshuynhpham

Facebook: https://www.facebook.com/phamthinhan.ls

Website:https://luatsunhadathcm.com/

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0968.605.706