TRANH CHẤP CHIA DI SẢN THỪA KẾ VỚI MẸ KẾ

1 - TRANH CHẤP CHIA DI SẢN THỪA KẾ VỚI MẸ KẾ

TRANH CHẤP CHIA DI SẢN THỪA KẾ LÀ QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT VỚI MẸ KẾ

Câu hỏi: “ Năm 2000, bố em có mua một miếng đất ở ngoại thành và ít năm sau thì bố lấy mẹ kế. Nay bố em mất và không để lại di chúc, mẹ kế giữ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và nói rằng bà ấy là người được thừa kế và không chia cho em. Vậy có đúng pháp luật không ạ, và trường hợp này em phải làm sao ạ?”

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Sau khi nghiên cứu, đội ngũ tư vấn của Công ty đưa ra ý kiến tư vấn với vấn đề của bạn như sau:

  1. Bạn cần xác định giữa bố bạn và mẹ kế có kết hôn hay không?

Tại khoản 5 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy  định: “Kết hôn là việc nam và nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định của Luật này về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn.”.

Như vậy, bố bạn và mẹ kế có đăng ký kết hôn tại Ủy ban nhân dân phường hay chưa?

Trường hợp nếu chỉ tổ chức lễ cưới hoặc về chung sống với bố của bạn mà không đăng ký kết hôn. Vậy thì mẹ kế sẽ không được hưởng quyền thừa kế từ bố bạn .

Trường hợp bố bạn và mẹ ký đăng ký kết hôn hợp pháp tại Ủy ban nhân dân phường thì sẽ là vợ hợp pháp của bố bạn.

Do bố bạn chết không để lại di chúc, vì vậy, di sản để lại sẽ được chia thừa kế theo pháp luật.

2 - TRANH CHẤP CHIA DI SẢN THỪA KẾ VỚI MẸ KẾ

Căn cứ Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật

  1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
  2. a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

Như vậy, nếu mẹ kế là vợ hợp pháp của bố bạn thì cũng sẽ có quyền được thừa kế theo pháp luật di sản bố bạn để lại. Do bạn và mẹ kế cùng thuộc hàng thừa kế thứ nhất nên sẽ được hưởng một phần di sản bằng nhau.

2.Bạn cần xác định tài sản này là tài sản chung hay riêng?

Trường hợp xác định bố và mẹ kế có đăng ký kết hôn thì tiếp tục xem xét mảnh đất là tài sản riêng của bố bạn hay tài sản chung hai vợ chồng. Nếu là tài sản riêng thì toàn bộ mảnh đất được xác định là di sản của người chết và di sản đó sẽ đươc chia đều cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất. Trường hợp xác định đó là tài sản chung thì một nửa mảnh đất được xác định là di sản của người chết và di sản đó sẽ được chia cho những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất.

Như vậy, bạn vẫn là người thuộc hàng thừa kế thứu nhất thì vấn được hưởng di sản thừa kế bố để lại. Việc mẹ kế đồi lấy hết miếng đất và không chia cho bạn là không đúng theo quy định pháp luật.

Bạn có thể gặp và thỏa thuận lại với mẹ kế để thống nhất việc phân chia di sản thừa kế do bố để lại.

Căn cứ khoản 1 Điều 623 Bộ luật Dân sự 2015:

“Điều 623. Thời hiệu thừa kế

  1. Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó.”

Nếu mẹ kế không đồng ý thì bạn có thể tiến hành khởi kiện tranh chấp chia tài sản thừa kế là quyền sử dụng đất tại tòa án để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình. Thời hiệu khởi kiện là 30 năm kể từ thời điểm mở thừa kế ( thời điểm mở thừa kế là thời điểm người để lại di sản chết).

Các bạn có thể tham khảo về thời hiệu chia di sản thừa kế qua Video sau:

https://www.youtube.com/watch?v=_hVbPyO5kY4

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đưa ra để bạn và quý vị tham khảo, hy vọng sẽ cung cấp được những thông tin hữu ích tới quý vị.

Chúc bạn thành công!

Chuyên viên: Hoài Linh

Luật sư PHẠM THỊ NHÀN                              Hotline:  0968.605.706.hoặc 0909257165

+  https://luatsunhadathcm.com/   (Website chuyên đất đai)

+   https://luatsulyhon.com.vn/ (Website chuyên ly hôn)

+ youtube: https://www.youtube.com/channel/UCRVhgDnAXEWUVDum80drWTQ

+Fanpage: https://www.facebook.com/LU%E1%BA%ACT-S%C6%AF-NH%C3%80-%C4%90%E1%BA%A4T-1057002254479124

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0968.605.706