CON TRONG BỤNG MẸ CÓ ĐƯỢC NHẬN DI SẢN THỪA KẾ?

con trong bung - CON TRONG BỤNG MẸ CÓ ĐƯỢC NHẬN DI SẢN THỪA KẾ?

CON TRONG BỤNG MẸ CÓ ĐƯỢC NHẬN DI SẢN THỪA KẾ?

Cơ sở pháp lý:

  • Điểm a khoản 1 và khoản 2 Điều 651, Điều 652 Bộ luật Dân sự năm 2015

Pháp luật hiện hành quy định về điều kiện nhận di sản thừa kế là con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.

con trong bung - CON TRONG BỤNG MẸ CÓ ĐƯỢC NHẬN DI SẢN THỪA KẾ?

Điều đó có nghĩa người được nhận di sản thừa kế phải còn sống vào thời điểm mở thừa kế hoặc sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết;

Do đó, con trong bụng mẹ có được nhận di sản thừa kế hay không còn phụ thuộc vào việc đứa bé có được sinh ra và còn sống vào thời điểm mở thừa kế hoặc sau thời điểm mở thừa kế hay không.

Trên đây là cách thức CON TRONG BỤNG MẸ CÓ ĐƯỢC NHẬN DI SẢN THỪA KẾ? mà chúng tôi mang đến cho quý vị nhằm giúp quý vị có được sự hiểu biết cần thiết để giải quyết về vấn đề nêu trên.

Trân trọng!

Chuyên viên: Phan Hiền

Quý khách vui lòng liên hệ:

Luật sư Phạm Thị Nhàn            ĐT:  0968.605.706.

Số 7 Đường số 14, Khu Đô Thị Mới Him Lam, phường Tân Thuận, Quận 7, Tp.Hồ Chí Minh

Facebook: https://www.facebook.com/phamthinhan.ls

Website: https://luatsulyhon.com.vn/; https://luatsunhadathcm.com/

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0968.605.706