Đổi tên cho con sau khi ly hôn?

Doi ten cho con sau khi ly hon 1024x566 - Đổi tên cho con sau khi ly hôn?

Sau ly hôn mình muốn đổi tên cho con thì cần thủ tục gì ?

Cảm ơn Quý khách hàng đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi, đội ngũ tư vấn pháp lý đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Nghị định 123/2015/NĐ-CP
  • Luật Hộ Tịch 2014

Đổi tên cho con sau khi ly hôn?

Theo quy định của Luật hôn nhân gia đình thì cả vợ và chồng đều là người có quyền và nghĩa vụ với con ngay cả khi vợ chồng đã ly hôn, chấm dứt quan hệ hôn nhân. Tuy nhiên, mặc dù đã ly hôn nhưng người chồng vẫn không bị pháp luật tước đi quyền làm cha và có quyền và nghĩa vụ thăm nom, cấp dưỡng nuôi con, cụ thể trên giấy khai sinh vẫn có thông tin về cha của con. Đổi tên cho con sau khi ly hôn?

Theo đó , Căn cứ vào khoản 1 Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định về  Điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch

“1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.”

Theo như những thông tin bạn cung cấp thì khá mơ hồ vì vậy chúng ta sẽ chia ra 2 trường hợp:

TH1: Con Chưa thành niên: Đối với trường hợp con chưa thành niên thì buộc phải có sự đồng ý của cha và mẹ trong tờ khai thay đổi hộ tịch. Đổi tên cho con sau khi ly hôn?

TH2: Con từ đủ 9 tuổi trở lên: Ngoài sự đồng ý của cha và mẹ trong việc thay đổi hộ tịch mà còn phải xem xét nguyện vọng của con có đồng ý đổi hay không. Đổi tên cho con sau khi ly hôn?

Doi ten cho con sau khi ly hon - Đổi tên cho con sau khi ly hôn?

Hồ sơ để thay đổi họ như sau:

+ Tờ khai cải chính hộ tịch

+) Bản chính giấy khai sinh của con;

+) Các giấy tờ làm căn cứ cho việc thay đổi (chứng minh nhân dân , sổ hộ khẩu…)

Đổi tên cho con sau khi ly hôn?

Cơ quan có thẩm quyền thay đổi họ, tên

  • Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của cá nhân có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi họ, tên cho người chưa đủ 14 tuổi theo Điều 27 Luật Hộ tịch 2014.
  • Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của cá nhân có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi họ, tên cho công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên cư trú ở trong nước theo khoản 3 Điều 46 Luật Hộ tịch.Đổi tên cho con sau khi ly hôn?

TRÊN ĐÂY LÀ Ý KIẾN TƯ VẤN CÓ TÍNH CHẤT THAM KHẢO THEO QUY ĐỊNH PHÁP LUẬT

Chúc bạn thành công!

Chuyên viên: Nguyễn Phạm Duy Nhạc  

SĐT: 0973.212.487

Luật sư PHẠM THỊ NHÀN                              Hotline:  0968.605.706.hoặc 0909257165

+  https://luatsunhadathcm.com/   (Website chuyên đất đai)

+   https://luatsulyhon.com.vn/ (Website chuyên ly hôn)

+ youtube: https://www.youtube.com/channel/UCRVhgDnAXEWUVDum80drWTQ

+Fanpage: https://www.facebook.com/LU%E1%BA%ACT-S%C6%AF-NH%C3%80-%C4%90%E1%BA%A4T-1057002254479124

https://luatsunhadathcm.com/tu-van-dat-dai/

https://www.youtube.com/watch?v=8nh2yE9Mth4

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0968.605.706