Thủ tục sang tên sổ hồng từ Con đứng sang Cha và Con cùng đứng tên

CP2 1024x585 - Thủ tục sang tên sổ hồng từ Con đứng sang Cha và Con cùng đứng tên

Tiêu đề: Thủ tục sang tên sổ hồng từ Con đứng sang Cha và Con cùng đứng tên
Mô tả: Kính gửi luật sư hỗ trợ làm rõ vấn đề sau:

– Hiện nay tôi đã có vợ, đang đứng tên 1 mình trên sổ hồng bao gồm nhà và đất. Tôi có nhu cầu làm thủ tục chuyển tặng một phần giá trị tài sản nhà và đất cho Cha tôi cùng đứng tên (Sổ mới đứng tên Tôi và Cha tôi) – Văn phòng công chứng phản hồi hiện nay Pháp luật không cho phép hình thức sang tên 50% và cùng đứng tên như vậy. Chỉ có thể hợp pháp hóa bằng cách: tôi sang nhượng cho 01 người khác, sau đó người đó sang nhượng lại cho Tôi và Cha tôi đồng sở hữu. Vậy, phản hồi như vậy có đúng chưa? Thủ tục như thế nào để tôi có thể hoàn tất sang tên đúng như cầu nếu pháp luật không cho phép tặng 50% tài sản nhà và đất? Cảm ơn luật sư.

CP2 - Thủ tục sang tên sổ hồng từ Con đứng sang Cha và Con cùng đứng tên

*Trả lời:

Luật Đất đai 2013 và các văn bản hướng dẫn thi hành không có bất kỳ quy định, thủ tục nào để bổ sung tên cha vào Giấy chứng nhận. Điều này được thể hiện tại quy định ghi thông tin người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất trên Giấy chứng nhận như sau:

Khoản 1 Điều 5 Thông tư 23/2014/TT-BTNMNT quy định cách ghi thông tin người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất khi cấp Giấy chứng nhận cho các đối tượng sau:

– Cá nhân trong nước.

– Người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam.

– Hộ gia đình sử dụng đất (không ghi tên thành viên trong gia đình, chỉ ghi tên chủ hộ nếu chủ hộ là người sử dụng đất).

– Vợ chồng khi có quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất là tài sản chung.

– Tổ chức trong nước.

– Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao.

– Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thực hiện dự án đầu tư tại Việt Nam.

– Cơ sở tôn giáo.

– Cộng đồng dân cư.

Như vậy, khi con cái muốn cha, mẹ có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất thì không được bổ sung tên cha mẹ vào Giấy chứng nhận.

Cách để cha mẹ có quyền sử dụng đất

Khi con là người sử dụng đất thì có quyền chuyển nhượng, tặng cho, thừa kế một phần hoặc toàn bộ quyền sử dụng đất của mình cho cha mẹ, cụ thể:

– Nếu con chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất cho cha mẹ phải thực hiện theo 03 bước sau:

Bước 1: Lập hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho có công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật.

Bước 2: Khai thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ (miễn thuế, lệ phí trước bạ nhưng vẫn phải khai thuế, lệ phí trước bạ).

Bước 3: Đăng ký sang tên tại cơ quan đăng ký đất đai (đăng ký biến động đất đai).

Lưu ý: Trường hợp chuyển nhượng, tặng cho một phần thửa đất thì trước khi chuyển nhượng, tặng cho phải đề nghị tách thửa.

Vậy nên Con không được thêm tên cha mẹ vào Sổ đỏ; nếu muốn chuyển quyền sử dụng đất cho cha, mẹ thì có quyền chuyển nhượng, tặng cho hoặc thừa kế.

 

Chuyên viên: Phương Nhi

LIÊN HỆ

Để đội ngũ Luật sư uy tín tphcm chúng tôi có cơ hội tư vấn, hỗ trợ giao dịch nhà đất thành công, tiết kiệm thời gian, chi phí đi lại và đạt hiệu quả cao. Quý khách vui lòng liên hệ:

 Luật sư PHẠM THỊ NHÀN                                     ĐT:  0968.605.706.hoặc 0909257165

Website:

+  https://luatsunhadathcm.com/   (Website chuyên đất đai)

+   https://luatsulyhon.com.vn/ (Website chuyên ly hôn)

Công ty Luật TNHH Vạn Tín         

Số 7 Đường số 14, Khu Đô Thị Mới Him Lam, phường Tân Hưng, Quận 7, Tp.Hồ Chí Minh

Fanpage: https://www.facebook.com/LU%E1%BA%ACT-S%C6%AF-NH%C3%80-%C4%90%E1%BA%A4T-1057002254479124

Facebook: https://www.facebook.com/phamthinhan.ls

Website: https://luatsulyhon.com.vn/;https://luatsunhadathcm.com/

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0968.605.706