CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG ĐẶT CỌC

Câu hỏi tư vấn của Khách hàng: “Hiện đất đang tình trạng đất vườn. em mua mảnh đất đã đặt cọc 50 triệu, Chủ nhà hứa là sẽ lên đất ở cho em, nhưng giờ em muốn hủy hợp đồng và xin lại tiền cọc, nhưng mà chủ nhà cũng không chuyển đổi cho em Giờ cũng tới hạn cuối của hợp đồng đặt cọc, trong đó hợp đồng đặt coc viết tay chưa ra công chứng. Như vậy, tôi có thể rút lại tiền đặt cọc không?” CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG ĐẶT CỌC

Cảm ơn Quý khách hàng đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi, đội ngũ tư vấn pháp lý đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

Đặt cọc là việc một bên (sau đây gọi là bên đặt cọc) giao cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận đặt cọc) một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi chung là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng. CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG ĐẶT CỌC

1, Đơn phương chấm dứt hợp đồng đặt cọc, Tiền cọc thuộc về bên nào?

Theo quy định tại Điều 358 Bộ luật dân sự có quy định:

“1. Đặt cọc là việc một bên giao cho bên kia một khoản tiền hoặc kim khí quí, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng dân sự. Việc đặt cọc phải được lập thành văn bản.

  1. Trong trường hợp hợp đồng dân sự được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thoả thuận khác”. CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG ĐẶT CỌC

Điều 328 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về đặt cọc:

“1. Đặt cọc là việc một bên (sau đây gọi là bên đặt cọc) giao cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận đặt cọc) một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi chung là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng.

  1. Trường hợp hợp đồng được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.” CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG ĐẶT CỌC

Như vậy, từ phần trình bày của quý khách có thể thấy hợp đồng được viết bằng tay chưa ra công chứng, tuy nhiên theo quy định của pháp luật, hợp đồng vẫn sẽ có hiệu lực. Bên cạnh đó, nếu quý khách hàng từ chối việc giao kết hợp đồng thì phần tiền đặt cọc sẽ thuộc về bên nhận đặt cọc.

CHAM DUT HOP DONG DAT COC - CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG ĐẶT CỌC

CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG ĐẶT CỌC

2, Khi nào có thể lấy lại số tiền đặt cọc?

Điều 423  Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về hủy bỏ hợp đồng:

“1. Một bên có quyền hủy bỏ hợp đồng và không phải bồi thường thiệt hại trong trường hợp sau đây:

  1. a) Bên kia vi phạm hợp đồng là điều kiện hủy bỏ mà các bên đã thỏa thuận;
  2. b) Bên kia vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ hợp đồng;
  3. c) Trường hợp khác do luật quy định.
  4. Vi phạm nghiêm trọng là việc không thực hiện đúng nghĩa vụ của một bên đến mức làm cho bên kia không đạt được mục đích của việc giao kết hợp đồng.
  5. Bên hủy bỏ hợp đồng phải thông báo ngay cho bên kia biết về việc hủy bỏ, nếu không thông báo mà gây thiệt hại thì phải bồi thường.”

CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG ĐẶT CỌC

Như vậy, trong trường hợp của bạn, nếu bên nhận cọc từ chối việc thực hiện hợp đồng thì bạncó thể thông báo cho bên kia và đến văn phòng công chứng yêu cầu hủy hợp đồng vì bên nhận cọc đang vi phạm nghĩa vụ hợp đồng đặt cọc dẫn đến việc giao kết không thể tiếp tục việc giao kết. Hậu quả của hủy hợp đồng đó là hợp đồng đặt cọc sẽ không có hiệu lực từ thời điểm giao kết, hai bên phải trả lại cho nhau những gì đã nhận nhưng số tiền phạt cọc thì bên vi phạm sẽ phải chịu. CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG ĐẶT CỌC

Chuyên viên: Nguyễn Phạm Duy Nhạc

ĐT: 0973.212.487

LIÊN HỆ

Để đội ngũ Luật sư uy tín tphcm chúng tôi có cơ hội tư vấn, hỗ trợ giao dịch nhà đất thành công, tiết kiệm thời gian, chi phí đi lại và đạt hiệu quả cao. Quý khách vui lòng liên hệ:

 Luật sư PHẠM THỊ NHÀN                                     ĐT:  0968.605.706.hoặc 0909257165

Website:

+  https://luatsunhadathcm.com/   (Website chuyên đất đai)

+   https://luatsulyhon.com.vn/ (Website chuyên ly hôn)

Fanpage: https://www.facebook.com/LU%E1%BA%ACT-S%C6%AF-NH%C3%80-%C4%90%E1%BA%A4T-1057002254479124

Facebook: https://www.facebook.com/phamthinhan.ls

Website: https://luatsulyhon.com.vn/;https://luatsunhadathcm.com/

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0968.605.706