ĐẤT THUÊ TRẢ TIỀN HÀNG NĂM KHI BỊ THU HỒI CÓ ĐƯỢC BỒI THƯỜNG?

WEB 3 - ĐẤT THUÊ TRẢ TIỀN HÀNG NĂM KHI BỊ THU HỒI CÓ ĐƯỢC BỒI THƯỜNG?

Câu hỏi tư vấn: “Gia đình tôi khai hoang 1000m2 đất để làm muối từ năm 1996. Đến năm 2000 thì UBND xã đưa vào diện ký hợp đồng 5năm/lần theo hình thức trả tiền thuê đất hằng năm. Vậy đến nay khi nhà nước thu hồi gia đình tôi có được bồi thường, hỗ trợ về đất không?” (ĐẤT THUÊ TRẢ TIỀN HÀNG NĂM KHI BỊ THU HỒI CÓ ĐƯỢC BỒI THƯỜNG?)

Cảm ơn Quý khách hàng đã tin tưởng, quan tâm và gửi câu hỏi về công ty chúng tôi. Sau khi nghiên cứu câu hỏi, thông tin khách hàng cung cấp, căn cứ vào quy định của pháp luật, chúng tôi xin đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

I. Căn cứ pháp lý

– Luật Đất đai năm 2013

– Nghị định số 47/2014/NĐ -CP ngày 15 tháng 5 năm 2014 quy định về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi nhà nước thu hồi đất

– Nghị định số 01/2017/NĐ-CP ngày 06/01/2017 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung một số nghị định hướng dẫn thi hành luật Đất đai 2013.

II. Nội dung tư vấn

 Khoản 1 Điều 75 Luật Đất đai 2013 quy định điều kiện được bồi thường về đất khi thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế – xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng đối với hộ gia đình, cá nhân như sau:

“1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận) hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 77 của Luật này;…”.

Như vậy, để được bồi thường về đất thì gia đình bạn cần đáp ứng đủ điều kiện sau:

– Đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm.

– Có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

WEB 3 - ĐẤT THUÊ TRẢ TIỀN HÀNG NĂM KHI BỊ THU HỒI CÓ ĐƯỢC BỒI THƯỜNG?

ĐẤT THUÊ TRẢ TIỀN HÀNG NĂM KHI BỊ THU HỒI CÓ ĐƯỢC BỒI THƯỜNG?

Căn cứ điểm đ khoản 1Điều 76 Luật đất đai năm 2013

Điều 76. Bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế – xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng

1.Các trường hợp không được bồi thường về đất nhưng được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại khi Nhà nước thu hồi đất bao gồm:

đ) Đất nhận khoán để sản xuất nông lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối.

Căn cứ Điều 3 Nghị định số 47/2014/NĐ -CP ngày 15 tháng 5 năm 2014 quy định về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi nhà nước thu hồi đất và Nghị định số 01/2017/NĐ-CP ngày 06/01/2017 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung một số nghị định hướng dẫn thi hành luật Đất đai 2013, có hiệu lực từ ngày 03/3/2017, khi nhà nước thu hồi đất không thực hiện việc bồi thường gia đình bạn cần xác định mục đích thu hồi đất là gì? Có thuộc trường hợp thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế – xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng không? Nếu nhà bạn thuộc trường hợp bị thu hồi nhưng không được bồi thường về đất và thuộc trường hợp Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế – xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng thì gia đình bạn sẽ được xem xét chi phí đầu tư vào đất còn lại . Chi phí đầu tư vào đất còn lại gồm toàn bộ hoặc một phần của các khoản chi phí như chi phí san lấp mặt bằng;  Chi phí khác có liên quan đã đầu tư vào đất phù hợp với mục đích sử dụng đất.

Gia đình bạn có hồ sơ, chứng từ chứng minh đã đầu tư vào đất không? Trường hợp chi phí đầu tư vào đất còn lại không có hồ sơ, chứng từ chứng minh thì Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương sẽ căn cứ tình hình thực tế tại địa phương quy định việc xác định chi phí đầu tư vào đất còn lại.

Hy vọng những thông tin chúng tôi cung cấp sẽ là nguồn tin tham khảo hữu ích với bạn. Chúc bạn thành công !

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề ĐẤT THUÊ TRẢ TIỀN HÀNG NĂM KHI BỊ THU HỒI CÓ ĐƯỢC BỒI THƯỜNG? . Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Thông tin chúng tôi cung cấp nhằm gúp cá nhân, tổ chức tham khảo và không áp dụng tùy tiện.

Trường hợp trong nội dung tư vấn ĐẤT THUÊ TRẢ TIỀN HÀNG NĂM KHI BỊ THU HỒI CÓ ĐƯỢC BỒI THƯỜNG? có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý vị.

Hy vọng sẽ cung cấp được những thông tin hữu ích tới quý vị.

Chuyên viên: Hoài Linh

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi qua thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT TNHH CỘNG ĐỒNG VẠN TÍN 

Luật sư PHẠM THỊ NHÀN                              ĐT:  0968.605.706.hoặc 0909257165

+  https://luatsunhadathcm.com/   (Website chuyên đất đai)

+   https://luatsulyhon.com.vn/ (Website chuyên ly hôn)

+ youtube: https://www.youtube.com/channel/UCRVhgDnAXEWUVDum80drWTQ

+Fanpage: https://www.facebook.com/LU%E1%BA%ACT-S%C6%AF-NH%C3%80-%C4%90%E1%BA%A4T-1057002254479124

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0968.605.706