KHÔNG TÍNH THỜI HIỆU KHỞI KIỆN

khong tinh thoi hieu khoi kien - KHÔNG TÍNH THỜI HIỆU KHỞI KIỆN

Không tính thời hiệu khởi kiện là quyền của đương sự được khởi kiện vụ án tại bất cứ thời gian nào, mà không bị giới hạn.
Mô tả: Trước vợ chồng em có cho bà Trần thị thu mượn số tiền 40triệu đồng và một chiếc xe máy hiệu sirius fi 10tr700 ngàn, bà thu ngoài mặt hứa trả mỗi tháng 5triệu nhưng không trả và thách thức em đi kiện, mong luật sư tư vấn giúp. Cảm ơn

Chào bạn Huỳnh Thành Đức!

Cám ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cho chúng tôi, đối với nội dung câu hỏi của bạn, chúng tôi đưa ra giải pháp như sau:

Thứ nhất, chúng tôi cần biết hai bên có ký hợp đồng vay tiền hay không? 

Theo quy định tại Điều 463 Bộ luật Dân sự 2015 thì  “Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định”.Không tính thời hiệu khởi kiện

Thứ hai, biện pháp xử lý.

Đầu tiên phải xem điều khoản giải quyết tranh chấp trong Hợp đồng quy định như thế nào?

Thứ ba, Bạn cần chú ý về thời hiệu khởi kiện

Hợp đồng quy định khi nào bạn được quyền khởi kiện? Thời hiệu khởi kiện là thời hạn mà  chủ thể được quyền khởi kiện để yêu cầu  Tòa án giải quyết vụ án dân sự bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp bị xâm phạm; nếu thời hạn đó kết thúc thì mất quyền khởi kiện. Thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự được tính từ ngày người có quyền yêu cầu biết hoặc phải biết quyền, lợi ích hợp pháp của mình bị xâm phạm, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác”.

Không tính thời hiệu khởi kiệnNgoài ra, bạn cần chú ý theo quy định tại “Tại Điều 155 Bộ Luật dân sự 2015 xác

định các trường hợp không áp dụng thời hiệu khởi kiện gồm:

–  Yêu cầu bảo vệ quyền nhân thân không gắn với tài sản.

–  Yêu cầu bảo vệ quyền sở hữu, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.

– Tranh chấp về quyền sử dụng đất theo quy định của Luật đất đai.

– Trường hợp khác do luật quy định.”

Trên đây là giải pháp chúng tôi đưa ra cho bạn, hi vọng sẽ giúp bạn có thêm một vài thông tin hữu ích!

Chúc bạn thành công!

Không tính thời hiệu khởi kiện

Luật sư PHẠM THỊ NHÀN                              ĐT:  0968.605.706.hoặc 0909257165

+  https://luatsunhadathcm.com/   (Website chuyên đất đai)

+   https://luatsulyhon.com.vn/ (Website chuyên ly hôn)

+ youtube: https://www.youtube.com/channel/UCRVhgDnAXEWUVDum80drWTQ

+ Fanpage: https://www.facebook.com/LU%E1%BA%ACT-S%C6%AF-NH%C3%80-%C4%90%E1%BA%A4T-1057002254479124

Công ty Luật TNHH Vạn Tín         

Số 7 Đường số 14, Khu Đô Thị Mới Him Lam, phường Tân Hưng, Quận 7, Tp.Hồ Chí Minh

 

 

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0968.605.706