LÀM HỢP ĐỒNG TẶNG CHO HAY HỢP ĐỒNG CHUYỂN NHƯỢNG NỘP THUẾ ÍT HƠN?

73d24e1a0d28f176a839 1024x547 - LÀM HỢP ĐỒNG TẶNG CHO HAY HỢP ĐỒNG CHUYỂN NHƯỢNG NỘP THUẾ ÍT HƠN?

Câu hỏi: Zạ em chào Luật sư ạ, ông ngoại em có một mảnh đất và muốn cho em mảnh đất này. Vậy em nên làm hợp đồng tặng cho hay hợp đồng chuyển nhượng để giảm chi phí thuế ạ? Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi, chúng tôi xin trả lời như sau:

– Về cơ sở pháp lý:

+ Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007 có hiệu lực kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2009;

+ Thông tư 301/2016/TT-BTC hướng dẫn về Lệ phí trước bạ có hiệu lực kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2007;

+ Luật phí và lệ phí 2015 có hiệu lực kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2017

–    Về hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất giữa ông ngoại bạn và bạn, cần nộp những loại thuế sau:

+ Thuế thu nhập cá nhân: thu nhập từ nhận tặng cho là bất động sản (Trường hợp này được miễn thuế thu nhập cá nhân theo khoản 4 Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007)

+ Lệ phí trước bạ: Là lệ phí phải nộp khi đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng với cơ quan nhà nước có thâm quyền (Trường hợp này được miễn lệ phí trước bạ theo khoản 10 Điều 5 Thông tư 301/2016/TT-BTC hướng dẫn về Lệ phí trước bạ)

+ Các loại phí khác phải nộp khi thực hiện thủ tục sang tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (Lệ phí địa chính, phí thẩm định hồ sơ,…)

–  Về hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa ông ngoại bạn và bạn, cần nộp những loại thuế sau:

+ Thuế thu nhập cá nhân: thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng bất động sản (Trường hợp này được miễn thuế thu nhập cá nhân theo khoản 1 Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007)

+ Lê phí trước bạ: Là lệ phí phải nộp khi đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng với cơ quan nhà nước có thâm quyền

+ Các loại phí khác phải nộp khi thực hiện thủ tục sang tên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (Lệ phí địa chính, phí thẩm định hồ sơ,…)

Như vậy với trường hợp của bạn là ông ngoại cho đất cháu ngoại thì làm hợp đồng tặng cho sẽ đóng ít thuế hơn vì không phải đóng lệ phí trước bạ vì đây là quà tặng giữa ông ngoại với cháu ngoại.

(Thông tin chúng tôi cung cấp trên đây chỉ mang tính chất tham khảo, vui lòng không copy dưới mọi hình thức).

Tg: Chuyên viên: Huyền Nga

Luật sư Phạm Thị Nhàn 0968.605.706.

CÔNG TY LUẬT VẠN TÍN

Số 7 Đường số 14, Khu Him Lam, Phường Tân Thuận, Quận 7, Hồ Chí Minh.

Fanpage:  https://www.facebook.com/vplshuynhpham

Facebook: https://www.facebook.com/phamthinhan.ls

Website:https://luatsunhadathcm.com/

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0968.605.706