THANH TOÁN HOÀN TẤT TIỀN MUA BÁN ĐẤT QUÁ TRỄ

THANH TOAN HOAN TAT TIEN MUA BAN DAT QUA TRE 1024x564 - THANH TOÁN HOÀN TẤT TIỀN MUA BÁN ĐẤT QUÁ TRỄ

Cảm ơn câu hỏi của quý khách hàng: “Tôi có bán 1 phần diện tích đất 60m2 năm 2019 nhưng người mua chỉ mới đặt cọc 20% cho đến nay gần 2 năm mà họ vẫn không thanh toán hết số tiền đã mua và làm thủ tục giấy tờ. Vậy tôi phải làm gì ạh?”

Cảm ơn Quý khách hàng đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi, đội ngũ tư vấn pháp lý đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

THANH TOÁN HOÀN TẤT TIỀN MUA BÁN ĐẤT QUÁ TRỄ

Căn cứ vào Khoản 1 Điều 280 và khoản 1 Điều 440 Bộ luật dân sự 2015 có qui định như sau:

“Điều 280. Thực hiện nghĩa vụ trả tiền

  1. Nghĩa vụ trả tiền phải được thực hiện đầy đủ, đúng thời hạn, đúng địa điểm và phương thức đã thỏa thuận.
  2. Nghĩa vụ trả tiền bao gồm cả tiền lãi trên nợ gốc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.”

“Điều 440. Nghĩa vụ trả tiền

  1. Bên mua có nghĩa vụ thanh toán tiền theo thời hạn, địa điểm và mức tiền được quy định trong hợp đồng.
  2. Trường hợp các bên chỉ có thỏa thuận về thời hạn giao tài sản thì thời hạn thanh toán tiền cũng được xác định tương ứng với thời hạn giao tài sản. Nếu các bên không có thỏa thuận về thời hạn giao tài sản và thời hạn thanh toán tiền thì bên mua phải thanh toán tiền tại thời điểm nhận tài sản.
  3. Trường hợp bên mua không thực hiện đúng nghĩa vụ trả tiền thì phải trả lãi trên số tiền chậm trả theo quy định tại Điều 357 của Bộ luật này.”

Như vậy có thể thấy rằng, Nghĩa vụ thanh toán được xem như là một nghĩa vụ cơ bản nhất để khi đặt bút ký lên hợp đồng mua bán nhà đất.

THANH TOAN HOAN TAT TIEN MUA BAN DAT QUA TRE - THANH TOÁN HOÀN TẤT TIỀN MUA BÁN ĐẤT QUÁ TRỄ

THANH TOÁN HOÀN TẤT TIỀN MUA BÁN ĐẤT QUÁ TRỄ

Theo đó, đặt trong tình huống của bạn, tại Điều 328 Bộ luật dân sự 2015 có qui định:

“Điều 328. Đặt cọc

  1. Đặt cọc là việc một bên (sau đây gọi là bên đặt cọc) giao cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận đặt cọc) một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi chung là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng.
  2. Trường hợp hợp đồng được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.”

Theo đó, Nếu của hai bên đã ký hợp đồng đặt cọc có qui định về thời gian ký hợp đồng Mua Bán và nhận thanh toán toàn bộ số tiền còn lại. Tuy nhiên, đến thời gian đó mà bên kia vẫn không có bất kỳ động thái gì thì có nghĩa rằng họ đã từ chối giao kết hợp đồng, như vậy số đặt cọc 20% kia sẽ thuộc về bạn và bên kia xem như mất cọc.

Tuy nhiên nếu trường hợp có thỏa thuận cụ thể thì việc bồi thường cọc sẽ theo thỏa thuận của các bên.

THANH TOÁN HOÀN TẤT TIỀN MUA BÁN ĐẤT QUÁ TRỄ

Đồng thời, trong giao dịch mua bán, chuyển nhượng quyền sử dụng đất pháp luật không qui định Cụ Thể về thời gian thanh toán trong giao dịch bất động sản. vì vậy, hai bên có thể tự thỏa thuận với nhau về thời gian, thời điểm thanh toán và số tiền thanh toán.

Điều 16 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 cũng đã có qui định:

“Điều 16. Thanh toán trong giao dịch bất động sản

  1. Việc thanh toán trong giao dịch bất động sản do các bên thỏa thuận trong hợp đồng và phải tuân thủ quy định của pháp luật về thanh toán.
  2. Việc phạt và bồi thường thiệt hại do bên mua, bên nhận chuyển nhượng, bên thuê, bên thuê mua chậm tiến độ thanh toán hoặc bên bán, bên chuyển nhượng, bên cho thuê, bên cho thuê mua chậm tiến độ bàn giao bất động sản do các bên thỏa thuận và phải được ghi rõ trong hợp đồng.”

Đồng thời bạn có thể tham khảo một số bài viết có liên quan đến chủ đề này thông qua video sau:

https://www.youtube.com/watch?v=lUyQpxVem0w

Đồng thời bạn có thể tham khảo một số bài viết có liên quan đến chủ đề này thông qua LIÊN KẾT sau:

https://luatsunhadathcm.com/cham-dut-hop-dong-dat-coc/

Chúc bạn thành công!

Chuyên viên: Nguyễn Phạm Duy Nhạc  

SĐT: 0973.212.487

Luật sư PHẠM THỊ NHÀN                              Hotline:  0968.605.706.hoặc 0909257165

+  https://luatsunhadathcm.com/   (Website chuyên đất đai)

+   https://luatsulyhon.com.vn/ (Website chuyên ly hôn)

+ youtube: https://www.youtube.com/channel/UCRVhgDnAXEWUVDum80drWTQ

+Fanpage: https://www.facebook.com/LU%E1%BA%ACT-S%C6%AF-NH%C3%80-%C4%90%E1%BA%A4T-1057002254479124

https://luatsunhadathcm.com/tu-van-dat-dai/

https://www.youtube.com/watch?v=8nh2yE9Mth4

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0968.605.706