CHỈ NHỮNG NGƯỜI CÓ QUAN HỆ HUYẾT THỐNG MỚI CHO NHẬP HỘ KHẨU?

CHỈ NHỮNG NGƯỜI CÓ QUAN HỆ HUYẾT THỐNG MỚI CHO NHẬP HỘ KHẨU?

Thưa luật sư, xin cho tôi hỏi: Tôi và bạn tôi chơi thân đã lâu, nay bạn có đứa con gái vào Sài Gòn lập nghiệp nên muốn tôi hỗ trợ cho nhập khẩu vào gia đình tôi nhằm thuận lợi công việc và xin giấy tờ. Vậy tôi có thể nhập hộ khẩu cho con gái của bạn được không?

Luật sư tư vấn:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi yêu cầu tư vấn tới chúng tôi. Với trường hợp của bạn, chúng tôi tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý:

  • Điều 20 Luật cư trú 2006 sửa đổi;
  • Điều 6 Nghị định 31/2014/NĐ-CP;
  • Điều 7 Thông tư 35/2014/TT-BCA;
  • Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

Thực hiện công tác đăng ký, quản lý thường trú thông qua sổ hộ khẩu là một hình thức Cơ quan nhà nước quản lý số lượng thành viên trong gia đình, số lượng dân cư trong khu vực, nhằm đảm bảo sự bình yên, hạnh phúc, an toàn cho cuộc sống người dân. Các điều kiện để nhập hộ khẩu cho một người vào gia đình bao gồm:

  • Xét về quan hệ huyết thống: Những người sau đây được nhập hộ khẩu:

a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;
b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột;

c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột;

e) Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột;

HUYETTHONG - CHỈ NHỮNG NGƯỜI CÓ QUAN HỆ HUYẾT THỐNG MỚI CHO NHẬP HỘ KHẨU?

  • Có các tài liệu xác nhận về chỗ ở hợp pháp:

a) Bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố;
b) Có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn về điều kiện diện tích bình quân;
c) Được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.

  • Thời gian cư trú thực tế tại địa chỉ đăng ký:

Đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên

Đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;

Ngoài ra, Quý khách hàng khi tiến hành thủ tục còn phải cung cấp các tài liệu để xem xét, xác định mối quan hệ khi làm thủ tục nhập hộ khẩu: Giấy đăng ký kết hôn; giấy khai sinh, quyết định công nhận việc nuôi con nuôi, quyết định nhân cha, mẹ, con; sổ hộ khẩu, giấy chuyển hộ khẩu hoặc xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú và các giấy tờ liên quan khác.

Do đó, không phải cứ được phép của chủ hộ là người khác được nhập hộ khẩu vào gia đình. Trường hợp thực tế nêu trên, Quý khách hàng dù muốn dù không vẫn không được phép nhập hộ khẩu của con gái người bạn vào sổ hộ khẩu gia đình. Quý khách hàng cố tình khai sai thông tin sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính số tiền lên tới 4.000.000 đồng hoặc truy tố trách nhiệm hình sư.

Trân trọng!

Chuyên viên: Phan Hiền

Nếu có bất kỳ thắc mắc, câu hỏi cần tư vấn vui lòng liên hệ:

Luật sư Phạm Thị Nhàn 0968.605.706.

Tư vấn mua bán nhà đất

Công ty Luật Vạn Tín chuyên cung cấp dịch vụ sau:

  • Thủ tục mua bán nhà đất, thủ tục hoàn công; thủ tục xin giấy phép xây dựng; thủ tục chia di sản thừa kế, thủ tục trước bạ, đăng bộ, đăng ký nhà đất; thủ tục vay thế chấp nhà đất; hợp thức hóa nhà đất, thủ tục làm sổ hồng khi mua bán bằng giấy tay; mua bán qua người ủy quyền; mua bán nhà đất đang thế chấp tại ngân hàng;
  • Tư vấn điều kiện mua bán nhà đất, điều kiện nhận chuyển nhượng nhà đất, nhận chuyển nhượng căn hộ; chuyển nhượng đất ….
  • Tư vấn chiến lược, tham gia soạn thảo Hợp đồng đặt cọc, Hợp đồng chuyển nhượng, Hợp đồng mua bán, Hợp đồng góp vốn, Hợp đồng ủy quyền
  • Với đội ngũ Luật sư giỏi tại tphcm sẽ đại diện tham gia tố tụng tại Tòa án tất cả các tranh chấp liên quan đến nhà đất như tranh chấp hợp đồng mua bán nhà đất; tranh chấp hợp đồng đặt cọc; tranh chấp hợp đồng góp vốn, tranh chấp lối đi chung; tranh chấp tường chung;

LIÊN HỆ

Để đội ngũ luật sư nhà đất tại TPHCM chúng tôi có cơ hội tư vấn, hỗ trợ giao dịch nhà đất thành công, tiết kiệm thời gian, chi phí đi lại và đạt hiệu quả cao. Quý khách vui lòng liên hệ:

 Luật sư Phạm Thị Nhàn         ĐT:  0968.605.706.

Công ty Luật TNHH Vạn Tín ĐT: 028.7309.6558       website: https://luatvantin.com.vn/

Số 7 Đường số 14, Khu Đô Thị Mới Him Lam, phường Tân Thuận, Quận 7, Tp.Hồ Chí Minh

Fanpage: https://www.facebook.com/LU%E1%BA%ACT-S%C6%AF-NH%C3%80-%C4%90%E1%BA%A4T-1057002254479124

Facebook: https://www.facebook.com/phamthinhan.ls

Website: https://luatsulyhon.com.vn/; https://luatsunhadathcm.com/

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0968.605.706