ĐƠN PHƯƠNG CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG THUÊ QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT

1234 - ĐƠN PHƯƠNG CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG THUÊ QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT

Đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê quyền sử dụng đất do bên thuê không trả tiền thuê là một trong những trường hợp nhận được nhiều sự quan tâm từ phía khách hàng. Vậy việc đơn phương chấm dứt hợp đồng này có đúng theo quy định của pháp luật? Bên cho thuê có được quyền đơn phương chấm dứt hay không? Hậu quả pháp lý của việc đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê mặt bằng sẽ như thế nào?

Việc Hôm nay để quý vị có thể hiểu rõ hơn về Đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê quyền sử dụng đất do bên thuê không trả tiền thuê chúng tôi xin cung cấp một Bản án thực tế sau đây.

Tóm tắt Bản án:

24-01-2016Bà Trương Thị H ký hợp đồng số 002/2016 cho Công ty A do bà Bùi Thị L làm Giám đốc thuê:

-Phần đất diện tích 681,4m2, thửa số 334, tờ bản đồ số 6, thuộc giấy chứng nhận QSDĐ số CH00166 do UBND thị xã Tây Ninh cấp ngày 06-4-2010

-Phần đất diện tích 380,2m2, thửa số 325, tờ bản đồ số 6 thuộc giấy chứng nhận QSDĐ số CH04880 do Sở tài nguyên và Môi trường tỉnh Tây Ninh cấp ngày 21-7-2016

Thời hạn thuê là 03 năm, giá thuê là 55.000.000đồng và thanh toán làm 03 đợt:

+ Đợt 1: thanh toán 15.000.000 đồng ngay sau khi ký hợp đồng.

+Đợt 2: thanh toán 20.000.000 đồng vào ngày 10-02-2017.

+ Đợt 3: thanh toán 20.000.000 đồng vào ngày 10-02-2018.

26-9-2017Sau khi ký hợp đồng, bà L đã thanh toán đủ tiền đợt 1, đến hạn thanh toán đợt 2 thì bà L vi phạm thỏa thuận, bà đã nhiều lần yêu cầu thanh toán tiền. Sau đó bà L viết giấy hẹn nợ cam kết đến ngày 16-10-2017 sẽ thanh toán dứt điểm tiền thuê đợt 2.

Tuy nhiên, đến nay bà L không trả.

29-11-2017Bà H khởi kiện yêu cầu chấm dứt hợp đồng thuê quyền sử dụng đất, buộc bà L tháo dỡ toàn bộ công trình xây dựng trả lại đất và thanh toán tiền thuê đất cho bà tương ứng với thời gian đã thuê cho đến ngày Tòa xét xử, số tiền đợt 2 bà tạm tính đến ngày làm đơn 27-10-2017 là 14.247.307 đồng, không yêu cầu tính lãi suất.

+ Nhận định của Tòa án tại Bản án 35/2018/DS-ST ngày 15/05/2018 về yêu cầu hủy hợp đồng thuê quyền sử dụng đất và thanh toán tiền thuê

Về nội dung: Xét thấy hợp đồng thuê đất giữa bà H với bà L đã được thực hiện, theo thỏa thuận tiền thuê được thanh toán làm 03 đợt: Đợt 1 thanh toán 15.000.000 đồng; Đợt 2 thanh toán 20.000.000 đồng vào ngày 10-02-2017; Đợt 3 thanh toán 20.000.000 đồng vào ngày 10-02-2018. Đến hạn thanh toán đợt 2 bà L vi phạm thỏa thuận, bà H nhiều lần yêu cầu bà L trả tiền, ngày 26-9-2017 bà L viết giấy hẹn nợ cam kết đến ngày 16-10-2017 sẽ thanh toán dứt điểm tiền thuê đợt 2 nhưng đến nay vẫn không trả.

Căn cứ Điều 4 của hợp đồng quy định: “Bên B thanh toán không đầy đủ và đúng hạn như đã nêu ở Điều 4 thì bên A có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng mà không cần báo trước cho bên B và xem như hợp đồng đã thanh lý. Bên B phải giao lại cho bên A toàn bộ mặt bằng theo tình trạng ban đầu, nếu có bất kỳ thiệt hại hư hỏng nào thì bên B phải chịu trách nhiệm khắc phục sửa chữa trước khi giao trả lại cho bên A”. Do bà L và Công ty đã vi phạm nghĩa vụ thanh toán tiền đợt hai, bà H cho gia hạn và bà L cam kết nhưng vẫn không thực hiện.

Mặt khác, tại Điều 5 của hợp đồng quy định về trách nhiệm của bên thuê thì:“ …Trong thời gian thuê không được sang nhượng cho người thứ ba nếu không có sự đồng ý của bên cho thuê…Những hạn mục công trình, bên thuê đã bỏ ra xây dựng lắp đặt trên mặt bằng thuê thì được tháo dỡ di chuyển. Những phần không tháo dỡ di chuyển được thì bên cho thuê được sử dụng. Trường hợp bên thuê không trả lại mặt bằng đúng thời hạn, thì phải chịu trách nhiệm trước pháp luật”. Trong trường hợp trên, bà L đã tự ý cho chị N, chị P thuê lại mà không hỏi ý kiến cũng như không được sự đồng ý của bà H nên vi phạm Điều 707 của Bộ luật dân sự.

Do Công ty A và bà L vi phạm nghĩa vụ của bên thuê là không thanh toán tiền thuê đúng hạn, bà H cho gia hạn thanh toán nhưng bà L không thực hiện đúng cam kết, tự ý cho người thứ ba thuê lại nhưng chưa có sự đồng ý của bà H nên bà H yêu cầu chấm dứt thực hiện hợp đồng, buộc bà L tháo dỡ công trình xây dựng là nhà tạm và quán tạm, di dời 04 cây xanh trả lại đất cho thuê cho bà H. Riêng phần nền gạch và tường gạch không di dời được bà H được quyền sử dụng theo thỏa thuận tại Điều 5 của hợp đồng là có căn cứ.

Hội đồng xét xử xét thấy, theo hợp đồng bà L chỉ mới thanh toán 15.000.000 đồng của đợt 1, số tiền đợt 2 là 20.000.000 đồng chưa thanh toán. Tại Tòa, người đại diện theo ủy quyền của bà H yêu cầu trả số tiền thanh toán đợt 2 và những tháng tiếp theo của đợt 3 cho đến ngày xét xử 15 tháng là có căn cứ và phù hợp. Do đó, chấp nhận yêu cầu của bà H buộc bà L trả cho bà H số tiền thuê đất còn nợ đợt hai là 20.00000 đồng và những tháng tiếp theo của đợt 3 tính từ ngày 10-02-2018 cho đến ngày xét xử là 03 tháng x 1.666.600 đồng (20.000.000 đồng : 12) thành tiền 4.999.800 đồng ( làm tròn 5.000.000 đồng), tổng cộng là 25.000.000 đồng ( 20.00000 đồng + 5.000.000 đồng). Ghi nhận bà H không yêu cầu tính lãi suất

+ Tòa sơ thẩm đã tuyên xử đối với yêu cầu chấm dứt hợp đồng thuê quyền sử dụng đất như sau:

Chấp nhận yêu cầu khởi kiện của bà Trương Thị H. Chấm dứt hợp đồng cho thuê đất lập ngày 24-01-2016 giữa bà Trương Thị H với Công ty A.

Buộc bà Bùi Thị L trả cho bà Trương Thị H phần đất đã thuê.

Buộc bà Bùi Thị L tháo dỡ công trình xây dựng là nhà tạm và quán tạm trên hai thửa đất trên, di dời 04 cây xanh trả đất cho bà H. Riêng phần nền gạch và tường gạch không di dời được bà H được quyền sử dụng. Buộc bà Bùi Thị L trả cho bà Trương Thị H tiền thuê đất còn nợ 25.000.000 (hai mươi lăm triệu) đồng. Ghi nhận bà H không yêu cầu tính lãi suất.

Trên đây là những thông tin của chúng tôi về Bản án thực tế yêu cầu hủy hợp đồng thuê quyền sử dụng đất. Hi vọng sẽ giúp ích được cho quý vị.

Chuyên viên: Hoài Linh

>>> Tham khảo thêm Giải quyết tranh chấp đòi lại nhà đất: https://luatsunhadathcm.com/giai-quyet-tranh-chap-doi-lai-nha-dat-nha-o-nho/

LIÊN HỆ

Để đội ngũ Luật sư nhà đất uy tín TPHCM chúng tôi có cơ hội tư vấn, hỗ trợ giao dịch nhà đất thành công, tiết kiệm thời gian, chi phí đi lại và đạt hiệu quả cao. Quý khách vui lòng liên hệ:

 Luật sư PHẠM THỊ NHÀN                                     ĐT:  0968.605.706.

Website:

https://luatsunhadathcm.com/   (Website chuyên đất đai)

+   https://luatsulyhon.com.vn/ (Website chuyên ly hôn)

Công ty Luật TNHH Vạn Tín         

Số 7 Đường số 14, Khu Đô Thị Mới Him Lam, phường Tân Hưng, Quận 7, Tp.Hồ Chí Minh

Fanpage: https://www.facebook.com/LU%E1%BA%ACT-S%C6%AF-NH%C3%80-%C4%90%E1%BA%A4T-1057002254479124

Facebook: https://www.facebook.com/phamthinhan.ls

Website: https://luatsulyhon.com.vn/;https://luatsunhadathcm.com/

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0968.605.706