MUA BÁN NHÀ ĐẤT BẰNG VI BẰNG – VỤ ÁN VỀ HỦY VI BẰNG

Trong bài viết trước chúng tôi đã cung cấp câu trả lời về vấn đề pháp lý về mua bán nhà đất bằng vi bằng là gì? (Quý vị có thể theo dõi ở link sau: https://luatsunhadathcm.com/mua-ban-nha-dat-bang-vi-bang-la-gi/ )

Hôm nay để quý vị có thể hiểu rõ hơn về mua bán nhà đất bằng vi bằng chúng tôi xin cung cấp một bản án thực tế về việc mua bán nhà đất bằng vi bằng bị hủy sau đây.

Tóm tắt vụ án:

1998Vợ chồng ông Hải và bà Hoa nhận chuyển nhượng 1.996m2 đất tại thửa đất số 87, 89 tờ bản đồ số 5 phường Q, Thành phố B nhưng chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
10/2015Vì có nhu cầu đăng ký quyền sử dụng đất trên nên vợ chồng ông Hải đã thỏa thuận với ông Thịnh, nhờ ông Thịnh làm thủ tục xóa quy hoạch và cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, vợ chồng ông Hải, bà Hoa sẽ trả công bằng cách cắt 500m2 đất cho ông Thịnh.
30/11/2015Ông Thịnh và vợ chồng ông Hải đã đến văn phòng Thừa phát lại B để lập vi bằng số 719/VB-TPLBH ngày 30/11/2015 thỏa thuận xác nhận chuyển nhượng các thửa đất số 87, 89 tờ bản đồ số 5 phường Q, Thành phố B.
2016Cho rằng vi bằng 719/VB-TPLBH ngày 30/11/2015 không đúng sự thật, cụ thể là vi bằng ghi rằng “ông Thịnh cùng hùn tiền với vợ chồng ông Hải để mua thửa đất số 87, 89, 168, 84 tờ bản đồ số 5 phường Q, Thành phố B” nên vợ chồng ông Hải bà Hoa khởi kiện Văn phòng Thừa phát lại B ra Tòa.

Yêu cầu hủy vi bằng số 719/VB-TPLBH ngày 30/11/2015.

Tòa án sơ thẩm đã xử: “Chấp nhận yêu cầu khởi kiện của nguyên đơn ông Hải, bà Hoa đối với bị đơn là Văn phòng Thừa phát lại B về việc “Hủy vi bằng” đối với vi bằng 719/VB-TPLBH ngày 30/11/2015”.

2181 - MUA BÁN NHÀ ĐẤT BẰNG VI BẰNG – VỤ ÁN VỀ HỦY VI BẰNG

Tòa án cấp phúc thẩm xử: “Theo hồ sơ thể hiện ngày 30/11/2015 tại Văn phòng thừa phát lại B có lập Vi bằng số 719/VB-TPLBH (bút lục 12) ghi nhận sự kiện hành vi sau: “Chứng kiến ghi nhận về ông Hoàng Ngọc T với ông Trần Xuân H1, bà Nguyễn Thị H xác nhận về việc cùng nhau chuyển nhượng các thửa đất 84, 87, 89, 168, tờ bản đồ số 5; diện tích 1858,3m2 tọa lạc tại phường Q, thành phố B theo trích đo vẽ hiện trạng khu đất số 1178/2015; tỷ lệ: 1/1000 do Văn phòng đăng ký đất đai tỉnh ĐN – chi nhánh B lập ngày 10/4/2015”.

Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 2 Điều 26 Nghị định 61/2009/NĐ-CP ngày 24/7/2009 của Chính phủ về tổ chức và hoạt động của Thừa phát lại quy định “Vi bằng chỉ ghi nhận những sự kiện hành vi mà Thừa phát lại trực tiếp chứng kiến, việc ghi nhận phải khách quan, trung thực”, nhưng trong trường hợp này thừa phát lại chỉ ghi nhận trình bày của đương sự chứ không trực tiếp chứng kiến việc hai bên cùng nhau hùn tiền để mua đất là chưa phù hợp quy định nêu trên.

Mặt khác, trong nội dung thỏa thuận lập vi bằng của ông H.N Thịnh và bà N.T Hoa, ông T.X Hải xác nhận cùng nhau chuyển nhượng cả thửa đất số 84, tờ bản đồ số 5, phường Q trong khi theo lời khai của người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan là ông Hồng Q, tại biên bản xem xét thẩm định tại chỗ (bút lục 88) và hồ sơ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do Văn phòng đăng ký đất đai tỉnh ĐN – chi nhánh B cung cấp thì thửa đất số 84, tờ bản đồ số 5 đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho ông Hồng Q. Như vậy, nội dung thỏa thuận trong vi bằng là trái quy định của pháp luật vì đã xâm phạm đến quyền lợi của người thứ ba là ông Hồng Q.

Tại các biên bản hòa giải, biên bản đối chất, người đại diện cho ông H.N Thịnh xác định vào năm 1998 ông T hùn tiền cùng bà Hiệp để mua diện tích đất tại các thửa 84, 87, 89,168, tờ bản đồ số 5, nhưng theo vi bằng 719/VB-TPLBH ngày 30/11/2015 thì lại ghi vào năm 1992 là không đúng.

Từ những phân tích trên, xét thấy Tòa án cấp sơ thẩm tuyên hủy vi bằng số 719/VB-TPLBH lập ngày 30/11/2015 tại Văn phòng thừa phát lại B là có căn cứ. Nội dung kháng cáo của ông H.N Thịnh không có cơ sở nên không được chấp nhận.

Tuyên xử: Chấp nhận yêu cầu khởi kiện của ông Hải và bà Hoa đối với Văn phòng thừa phát lại B về việc Yêu cầu hủy vi bằng”.

Thông qua bản án chúng ta càng nhận thấy rõ hơn về tính pháp lý của việc mua bán nhà đất bằng vi bằng là không có giá trị. Nếu thực hiện giao dịch mua bán nhà đất bằng vi bằng thì chẳng khác nào việc “ném tiền qua của sổ” vì Giá trị pháp lý của vi bằng được quy định tại Điều 28 Nghị định 61/2009/NĐ-CP thì vi bằng được lập ra chỉ để GHI NHẬN SỰ KIỆN, HÀNH VI xác nhận có giao dịch, thỏa thuận xảy ra giữa các bên và chỉ có giá trị để dùng làm căn cứ, chứng cứ khi để giái quyết vụ án tại Tòa mà không phải là việc chứng nhận cho việc mua bán nhà đất bằng vi bằng.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề pháp lý mua bán nhà đất bằng vi bằng – bản án về việc hủy vi bằng. Hi vọng sẽ giúp ích được cho quý vị.

Chuyên viên: KIM PHÚC

Tư vấn mua bán nhà đất

Công ty Luật Vạn Tín chuyên cung cấp dịch vụ sau:

  • Thủ tục mua bán nhà đất, thủ tục hoàn công; thủ tục xin giấy phép xây dựng; thủ tục chia di sản thừa kế, thủ tục trước bạ, đăng bộ, đăng ký nhà đất; thủ tục vay thế chấp nhà đất; hợp thức hóa nhà đất, thủ tục làm sổ hồng khi mua bán bằng giấy tay; mua bán qua người ủy quyền; mua bán nhà đất đang thế chấp tại ngân hàng;
  • Tư vấn điều kiện mua bán nhà đất, điều kiện nhận chuyển nhượng nhà đất, nhận chuyển nhượng căn hộ; chuyển nhượng đất ….
  • Tư vấn chiến lược, tham gia soạn thảo Hợp đồng đặt cọc, Hợp đồng chuyển nhượng, Hợp đồng mua bán, Hợp đồng góp vốn, Hợp đồng ủy quyền
  • Với đội ngũ Luật sư giỏi tại tphcm sẽ đại diện tham gia tố tụng tại Tòa án tất cả các tranh chấp liên quan đến nhà đất như tranh chấp hợp đồng mua bán nhà đất; tranh chấp hợp đồng đặt cọc; tranh chấp hợp đồng góp vốn, tranh chấp lối đi chung; tranh chấp tường chung;

LIÊN HỆ

Để đội ngũ Luật sư nhà đất uy tín tphcm chúng tôi có cơ hội tư vấn, hỗ trợ giao dịch nhà đất thành công, tiết kiệm thời gian, chi phí đi lại và đạt hiệu quả cao. Quý khách vui lòng liên hệ:

 Luật sư Phạm Thị Nhàn        ĐT:  0968.605.706.

Công ty Luật TNHH Vạn Tín           ĐT: 028.7309.6558;           website: https://luatvantin.com.vn/

Số 7 Đường số 14, Khu Đô Thị Mới Him Lam, phường Tân Hưng, Quận 7, Tp.Hồ Chí Minh

Fanpage: https://www.facebook.com/LU%E1%BA%ACT-S%C6%AF-NH%C3%80-%C4%90%E1%BA%A4T-1057002254479124

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0968.605.706