Xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác bị xử lý như thế nào?

Xuc pham danh du nhan pham cua nguoi khac bi xu ly nhu the nao 1024x568 - Xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác bị xử lý như thế nào?

“Cho cháu hỏi một chút rằng nếu nta nói xấu bịa đặt xúc phạm tới mình xong mình nhắn tin chửi và có lỡ nói ” m mà đặt chân đến đất… Thì t đánh chết mày” và nta cũng trả lời lại và còn nói rằng cháu không còn trong trắng nữa và vì tức câu nói đấy nên hôm sau bố mẹ cháu đã xuống tận nhà định chửi nhưng người ta đóng cửa nên đi về luôn . Hôm nay về thì thấy người ta nhắn tin là người ta đã làm đơn kiện thì cháu muốn hỏi mức độ vi phạm này sẽ bị phạt như nào và có được giảm nhẹ không ạ?”

Cảm ơn Quý khách hàng đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi, đội ngũ tư vấn pháp lý đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

  • Bộ luật Hình sự 2015
  • Nghị định 167/2013/NĐ-CP
  • Bộ luật Dân sự 2015

Xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác bị xử lý như thế nào?

Căn cứ theo Điều 133 Bộ luật Hình sự quy định về Tội đe dọa giết người như sau:

Người nào đe dọa giết người, nếu có căn cứ làm cho người bị đe dọa lo sợ rằng việc đe dọa này sẽ được thực hiện, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

  • Đối với 02 người trở lên;
  • Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;
  • Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;
  • Đối với người dưới 16 tuổi;
  • Để che giấu hoặc trốn tránh việc bị xử lý về một tội phạm khác.

Như vậy, hành vi đe dọa phải gây ra cho người bị đe dọa xuất hiện tâm lý lo sợ là hành vi giết người sẽ xảy ra. Hành vi đe dọa giết người chỉ cấu thành tội phạm khi hành vi đó làm cho người bị đe dọa lo sợ rằng việc đe doiaj sẽ được thực hiện. Xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác bị xử lý như thế nào?

Trong tình huống của bạn, nếu lời đe dọa của bạn khiến người kia xuất hiện tâm lý, trạng thái lo sợ việc đe dọa sẽ trở thành sự thật, thì trường hợp này của bạn đã cấu thành tội đe dọa giết người.

Tuy nhiên, Nếu bạn có đầy đủ chứng cứ chứng tỏ việc người bị bạn đe dọa không có xuất hiện trạng thái, tâm lý lo sợ thì sẽ chưa cấu thành tội đe dọa giết người.

Xuc pham danh du nhan pham cua nguoi khac bi xu ly nhu the nao - Xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác bị xử lý như thế nào?

Tại khoản 1 Điều 34 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về Quyền được bảo vệ danh dự, nhân phẩm, uy tín có quy định “Danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhận là bất khả xâm phạm và được pháp luật bảo vệ”.

Như thông tin mà bạn đã cung cấp thì người đã nhắn tin cùng bạn đã bịa đặt nói sai sự thật về bạn, ảnh hưởng đến danh dư, nhân phẩm của bạn. Hành vi nói xấu này tùy theo tính chất và hậu quả thì người vi phạm kia có thể xem xét bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội vu khống. Xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác bị xử lý như thế nào?

Khoản 1 Điều 156 Bộ luật hình sự 2015 có quy định về Tội vu khống như sau:

Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

  • Bịa đặt hoặc loan truyền những điều biết rõ là sai sự thật nhằm xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác;
  • Bịa đặt người khác phạm tội và tố cáo họ trước cơ quan có thẩm quyền.

Ngoài ra hành vi này của người vi phạm có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo như quy định tại điểm a, khoản 1 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP như sau: Xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác bị xử lý như thế nào?

“1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

  1. a) Có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác;

…..”

TRÊN ĐÂY LÀ Ý KIẾN TƯ VẤN CÓ TÍNH CHẤT THAM KHẢO THEO QUY ĐỊNH PHÁP LUẬT

Chúc bạn thành công!

Chuyên viên: Nguyễn Phạm Duy Nhạc  

SĐT: 0973.212.487

Luật sư PHẠM THỊ NHÀN                              Hotline:  0968.605.706.hoặc 0909257165

+  https://luatsunhadathcm.com/   (Website chuyên đất đai)

+   https://luatsulyhon.com.vn/ (Website chuyên ly hôn)

+ youtube: https://www.youtube.com/channel/UCRVhgDnAXEWUVDum80drWTQ

+Fanpage: https://www.facebook.com/LU%E1%BA%ACT-S%C6%AF-NH%C3%80-%C4%90%E1%BA%A4T-1057002254479124

https://luatsunhadathcm.com/tu-van-dat-dai/

https://www.youtube.com/watch?v=8nh2yE9Mth4

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0968.605.706