DI CHÚC NÀO CÓ HIỆU LỰC VÀ THỜI ĐIỂM MỞ THỪA KẾ KHI NÀO?

HAH - DI CHÚC NÀO CÓ HIỆU LỰC VÀ THỜI ĐIỂM MỞ THỪA KẾ KHI NÀO?

HỎI:

Năm 2006 ông tôi có lập 1 di chúc (có dấu xác nhận của UBND) chia 1 mảnh đất cho 3 người con. Đến năm 2007 trước khi chết (2008) Ông tôi có sửa lại di chúc là chia mảnh đất đó cho 6 người con  (ko có dấu của UBND) Và cũng từ khi ông tôi chết (2008) đến nay, tất cả di chúc chưa mở. Hiện tại anh em đang có tranh chấp và muốn xác nhận quyền thừa kế tài sản. Vậy luật sư vui lòng cho hỏi hiệu lực pháp lý của 1 trong 2 di chúc và đến thời điểm  hiện tại là 12 năm di chúc chưa mở có còn hiệu lực pháp lý ko?

haha - DI CHÚC NÀO CÓ HIỆU LỰC VÀ THỜI ĐIỂM MỞ THỪA KẾ KHI NÀO?

TRẢ LỜI:

Xin cảm ơn quý khách đã tin tưởng và đặt câu hỏi cho chúng tôi, chúng tôi xin được phép trả lời câu hỏi trên như sau:

Khái niệm di chúc được quy định tại Bộ luật dân sự 2015  là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết.

Về điều kiện có hiệu lực của di chúc được quy định tại Điều 627, khoản 1 Điều 630 BLDS 2015 theo đó để di chúc hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

  • Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;
  • Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức không trái quy định của luật;
  • Di chúc phải được lập thành văn bản, có công chứng chứng thực (trừ trường hợp lập bằng miệng);

Trong trường hợp mà anh chị đưa ra là vào năm 2006 ông của anh/chị đã lập một di chúc có có dấu xác nhận của UBND chia một mảnh đất cho 3 người con và đối với di chúc thứ hai được lập vào năm 2007 thì lại không có dấu xác nhận của UBND. Như vậy, ta có thể xác định rằng di chúc thứ nhất được lập vào năm 2006 mới có hiệu lực về mặt pháp lý do có sự chứng thực của UBND.

Ông của anh/chị có quyền thực hiện việc sửa lại di chúc vào năm 2007 tuy nhiên thì di chúc thứ hai này không có người làm chứng, không có chứng thực của UBND thì không đảm bảo được các điều kiện có hiệu lực như vừa nêu. Nếu muốn có hiệu lực thì phải đáp ứng khoản 4 Điều 630 BLDS 2015: Di chúc bằng văn bản không có công chứng, chứng thực chỉ được coi là hợp pháp, nếu chứng minh được ông của anh/chị sửa di chúc thứ hai khi ông hoàn toàn minh mẫn, không bị lừa dối đe dọa cưỡng ép mà phải phù hợp, đúng với ý chí của ông; nội dung không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức không trái quy định của luật.

Về hiệu lực pháp lý của di chúc được quy định tại Điều 643 Bộ luật Dân sự 2015 là “có hiệu lực từ thời điểm mở thừa kế”, bên cạnh đó tại Điều 623 quy định về thời hiệu thừa kế rằng: “Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản, 10 năm đối với động sản, kể từ thời điểm mở thừa kế. Hết thời hạn này thì di sản thuộc về người thừa kế đang quản lý di sản đó

Từ những cơ sở trên và di sản mà ông của anh/chị để lại trong trường hợp này là bất động sản nên ta có thể xác định đến thời điểm hiện tại là 12 năm di chúc chưa mở thì vẫn còn hiệu lực pháp lý. Ngoài ra, các bên còn có thể thỏa thuận làm biên bản thống nhất mở thừa kế để tránh việc tranh chấp xảy ra.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của anh/chị. Mong rằng sẽ giúp ích được cho anh/chị trong vấn đề tranh chấp di chúc thừa kế đất đai. Quý vị có thể tham khảo thêm các bài viết liên quan đến lĩnh vực này tại link: https://luatsunhadathcm.com/chong-chet-khong-de-lai-di-chuc-lam-sao/

Chuyên viên: KIM PHÚC

Tư vấn mua bán nhà đất

Công ty Luật Vạn Tín chuyên cung cấp dịch vụ sau:

  • Thủ tục mua bán nhà đất, thủ tục hoàn côngtranh chấp thừa kế thủ tục xin giấy phép xây dựng; thủ tục chia di sản thừa kế, thủ tục trước bạ, đăng bộ, đăng ký nhà đất; thủ tục vay thế chấp nhà đất; hợp thức hóa nhà đất, thủ tục làm sổ hồng khi mua bán bằng giấy tay; mua bán qua người ủy quyền; mua bán nhà đất đang thế chấp tại ngân hàng;
  • Tư vấn điều kiện mua bán nhà đất, điều kiện nhận chuyển nhượng nhà đất, nhận chuyển nhượng căn hộ; chuyển nhượng đất ….
  • Tư vấn chiến lược, tham gia soạn thảo Hợp đồng đặt cọc, Hợp đồng chuyển nhượng, Hợp đồng mua bán, Hợp đồng góp vốn, Hợp đồng ủy quyền
  • Với đội ngũ Luật sư giỏi tại tphcm sẽ đại diện tham gia tố tụng tại Tòa án tất cả các tranh chấp liên quan đến nhà đất như tranh chấp tranh chấp thừa kế, hợp đồng mua bán nhà đất; tranh chấp hợp đồng đặt cọcphạt cọc hợp đồng đặt cọc, tranh chấp hợp đồng góp vốn, tranh chấp lối đi chung; tranh chấp tường chung;

LIÊN HỆ

Để đội ngũ Luật sư nhà đất uy tín tphcm chúng tôi có cơ hội tư vấn, hỗ trợ giao dịch nhà đất thành công, tiết kiệm thời gian, chi phí đi lại và đạt hiệu quả cao. Quý khách vui lòng liên hệ:

 Luật sư Phạm Thị Nhàn                 ĐT:  0968.605.706.

Công ty Luật TNHH Vạn Tín           ĐT: 028.7309.6558;           website: https://luatvantin.com.vn/

Số 7 Đường số 14, Khu Đô Thị Mới Him Lam, phường Tân Hưng, Quận 7, Tp.Hồ Chí Minh

Fanpage: https://www.facebook.com/LU%E1%BA%ACT-S%C6%AF-NH%C3%80-%C4%90%E1%BA%A4T-1057002254479124

Facebook: https://www.facebook.com/phamthinhan.ls

Website: https://luatsulyhon.com.vn/;https://luatsunhadathcm.com/

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0968.605.706