THỦ TỤC LÀM CHỦ QUYỀN NHÀ ĐẤT KHI ĐƯỢC NHẬN THỪA KẾ ?

149201 - THỦ TỤC LÀM CHỦ QUYỀN NHÀ ĐẤT KHI ĐƯỢC NHẬN THỪA KẾ ?

Các thủ tục liên quan đến đất đai như thủ tục làm giấy chủ quyền nhà đất (giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất) luôn là chủ đề được sự quan tâm, chú ý, các thắc mắc từ quý khách hàng. Hôm nay, chúng tôi xin được phép giải đáp câu hỏi liên quan đến vấn đề này:

Câu hỏi: “Tôi được nhận thừa kế một mảnh đất từ ông nội vào năm 1981 và sử dụng ổn định cho đến nay. Bây giờ tôi muốn làm giấy chủ quyền nhà đất thì thủ tục ra sao? Xin cảm ơn”.

Xin cảm ơn câu hỏi của anh/chị, vấn đề mà anh/chị thắc mắc thuộc lĩnh vực đất đai cụ thể là thủ tục làm chủ quyền nhà đất, chúng tôi xin được phép tư vấn như sau:

Thứ nhất về đối tượng được cấp giấy chủ quyền nhà đất, anh/chị phải thuộc một trong những đối tượng quy định tại điểm a, c khoản 1 Điều 99 Luật Đất đai 2013 như sau:

Nhà nước cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho những trường hợp sau đây:

+ Người đang sử dụng đất có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại các điều 100, 101 và 102 của Luật này;

+ Người được được thừa kế quyền sử dụng đất

Theo thông tin được cung cấp, anh/chị đã nhận thừa kế một mảnh đất từ ông nội từ năm 1981 và sử dụng ổn định. Do đó anh/chị đã đáp ứng về đối tượng được cấp giấy chủ quyền nhà đất trong thủ tục làm chủ quyền nhà đất.

Thứ hai thủ tục làm chủ quyền nhà đất, về điều kiện để được cấp giấy chứng nhận chủ quyền nhà đất thì anh chị cần phải có một trong các loại giấy tờ chứng minh quy định tại khoản 1 Điều 100 Luật đất đai 2013 cụ thể là “Giấy tờ hợp pháp về thừa kế” đối với trường hợp của anh/chị. Nếu trường hợp anh/chị không có giấy tờ theo quy định trên thì sẽ được cấp giấy chứng nhận chủ quyền nhà đất thì áp dụng theo quy định tại khoản 1, 2 Điều 101 Luật Đất đai 2013 như sau:

  • Trường hợp đang sử dụng đất trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành mà không có các giấy tờ mà có hộ khẩu thường trú tại địa phương và trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn hoặc đặc biệt khó khăn, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất xác nhận là người đã sử dụng đất ổn định, không có tranh chấp thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.
  • Trường hợp đang sử dụng đất không có các giấy tờ nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Thứ ba, về hồ sơ anh/chị cần chuẩn bị để được thực hiện thủ tục làm chủ quyền nhà đất khi nhận thừa kế sẽ được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 8 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT anh/chị cần chuẩn bị như sau:

Hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu gồm có:

  • Đơn đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo Mẫu số 04a/ĐK
  • Một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật Đất đaivà Điều 18 của Nghị định số Nghị định số 43/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai đối với trường hợp đăng ký về quyền sử dụng đất;
  • Một trong các giấy tờ quy định tại các Điều 31, 32, 33 và 34 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CPđối với trường hợp đăng ký về quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất. Trường hợp đăng ký về quyền sở hữu nhà ở hoặc công trình xây dựng thì phải có sơ đồ nhà ở, công trình xây dựng (trừ trường hợp trong giấy tờ về quyền sở hữu nhà ở, công trình xây dựng đã có sơ đồ phù hợp với hiện trạng nhà ở, công trình đã xây dựng);
  • Báo cáo kết quả rà soát hiện trạng sử dụng đất đối với trường hợp tổ chức trong nước, cơ sở tôn giáo đang sử dụng đất từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 theo Mẫu số 08/ĐK;
  • Chứng từ thực hiện nghĩa vụ tài chính; giấy tờ liên quan đến việc miễn, giảm nghĩa vụ tài chính về đất đai, tài sản gắn liền với đất (nếu có);

Cuối cùng, anh/chị thưc hiện hoàn tất thủ tục làm giấy chủ quyền nhà đất bằng việc nộp các loại hồ sơ giấy tờ như trên vào cơ quan Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi có nhà đất anh/chị được hưởng thừa kế và thực hiện việc nộp tiền sử dụng đất.

14920 - THỦ TỤC LÀM CHỦ QUYỀN NHÀ ĐẤT KHI ĐƯỢC NHẬN THỪA KẾ ?

Trên đây là các tư vấn của chúng tôi về vấn đề pháp lý trên, mong rằng sẽ giúp ích được cho quý vị. Quý vị có thể tham khảo thêm một số bài viết khác liên quan tại link: https://luatsunhadathcm.com/thu-tuc-hoan-cong-xay-dung-nha-o/

Chuyên viên: KIM PHÚC

Tư vấn mua bán nhà đất

Công ty Luật Vạn Tín chuyên cung cấp dịch vụ sau:

  • Thủ tục mua bán nhà đất, thủ tục hoàn côngtranh chấp thừa kế thủ tục xin giấy phép xây dựng; thủ tục chia di sản thừa kế, thủ tục trước bạ, đăng bộ, đăng ký nhà đất; thủ tục vay thế chấp nhà đất; hợp thức hóa nhà đất, thủ tục làm sổ hồng khi mua bán bằng giấy tay; mua bán qua người ủy quyền; mua bán nhà đất đang thế chấp tại ngân hàng;
  • Tư vấn điều kiện mua bán nhà đất, điều kiện nhận chuyển nhượng nhà đất, nhận chuyển nhượng căn hộ; chuyển nhượng đất ….
  • Tư vấn chiến lược, tham gia soạn thảo Hợp đồng đặt cọc, Hợp đồng chuyển nhượng, Hợp đồng mua bán, Hợp đồng góp vốn, Hợp đồng ủy quyền
  • Với đội ngũ Luật sư giỏi tại tphcm sẽ đại diện tham gia tố tụng tại Tòa án tất cả các tranh chấp liên quan đến nhà đất như tranh chấp tranh chấp thừa kế, hợp đồng mua bán nhà đất; tranh chấp hợp đồng đặt cọcphạt cọc hợp đồng đặt cọc, tranh chấp hợp đồng góp vốn, tranh chấp lối đi chung; tranh chấp tường chung;

LIÊN HỆ

Để đội ngũ Luật Sư tư vấn luật nhà đất TPHCM chúng tôi có cơ hội tư vấn, hỗ trợ giao dịch nhà đất thành công, tiết kiệm thời gian, chi phí đi lại và đạt hiệu quả cao. Quý khách vui lòng liên hệ:

 Luật sư Phạm Thị Nhàn                 ĐT:  0968.605.706.

Công ty Luật TNHH Vạn Tín           ĐT: 028.7309.6558;           website: https://luatvantin.com.vn/

Số 7 Đường số 14, Khu Đô Thị Mới Him Lam, phường Tân Thuận, Quận 7, Tp.Hồ Chí Minh

Fanpage: https://www.facebook.com/LU%E1%BA%ACT-S%C6%AF-NH%C3%80-%C4%90%E1%BA%A4T-1057002254479124

Facebook: https://www.facebook.com/phamthinhan.ls

Website: https://luatsulyhon.com.vn/;https://luatsunhadathcm.com/

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0968.605.706